[TUT] Hướng dẫn tạo chủ đề đúng tiêu chuẩn về SEO

Thảo luận trong 'Thông tin từ BQT' bắt đầu bởi hungnv85, 22/04/2013.

1. Offline

hungnv85 SEO Manager

Số bài viết:
    2.786
    Hôm nay mình sẽ hướng dẫn các bạn DHV tạo 1 bài viết như thế nào cho đúng tiêu chuẩn để tốt cho SEO (dễ lên top Google).

Đầu tiên khi bạn tạo 1 topic bạn phải nghĩ đến từ khóa nào mà bạn muốn SEO, tức là từ khóa nào mà bạn muốn khi người ta tìm trên Google thì topic của bạn sẽ dc xuất hiện trên top Google.

Cấu trúc 1 bài viết tốt cho SEO:

- Thứ nhất: Từ khóa phải nằm trong tiêu đề của bài viết, tiêu đề ngắn thôi.
    Phần mở đầu của bài viết nhắc lại tiêu đề 1 lần nữa
    - Thứ hai: Từ khóa phải nằm trong phần miêu tả, đây là phần đầu tiên của bài viết và được tô đậm, phần này chỉ để khoảng 2-3 dòng.
    Dưới phần miêu tả là 1 hình ảnh minh họa( khuyến khích)
    - Thứ ba: Nhắc đến từ khóa vài ba lần trong bài viết.
    - Thứ tư: Tạo tags từ khóa

ví dụ: Mình tạo topic Tổng hợp phim MP4 cho điện thoại [Fshare]
    Từ khóa mà mình muốn nó lên top Google đó là "tổng hợp phim mp4 cho điện thoại" "phim cho dien thoai" "phim cho điện thoại fshare""phim mp4 cho điện thoại fshare" "download phim mp4 cho điện thoại"

Tiêu đề mình để là " Tổng hợp phim MP4 cho điện thoại [Fshare]"
    Như vậy là tiêu đề đã miêu ta đầy đủ từ khóa mà mình muốn

Phần miêu tả: "Topic này sẽ tổng hợp những phim cho điện thoại do chính anh em trên Mobilworld.vn convert và upload lên Fshare."

Cũng chứa từ khóa trong đó, khi Google hiện kết quả thì sẽ hiển thị phần miêu tả này, vì vậy phần này nên viết phần này phải miêu tả ngắn gọn, súc tích.

Phần nội dung trình bày sao thì tùy ý các bạn, khuyến khích thêm hình minh họa, nhắc đến từ khóa 2-3 lần nếu nội dung ít, hoặc nhiều hơn nếu phần nội dung dài.

Và phần Tags mình đã để những từ khóa mà mình muốn vào đó.
    Tags: phim cho dien thoai, phim cho điện thoại, tổng hợp phim cho điện thoại, phim m4 cho điện thoại, convert phim, download phim cho điện thoại, nơi download phim cho điện thoại, phim cho dien thoai fshare, tổng hợp phim fshare (Edit Tags)

Với 1 bài viết dc trình bày như vậy thì chắc chắn topic của bạn sẽ nằm trong top cao của Google. Còn 1 yếu tố rất quan trọng để bài viết của bạn có thể lên top 1 Google dc đó là backlink. Tức là link từ trang khác dẫn về bài viết của bạn với từ khóa mà bạn đã chọn. Giống như mình đã add từ khóa "phim cho dien thoai" vào dưới trang web khác của mình: http://taingheiphone.com/ để dẫn về Box Phim cho điện thoại của diễn đàn ta ( vì mình đang muốn box đó lên top 1)

Sau này các bạn tạo topic mới thì nên trình bày theo bố cục như vậy, và các bạn cũng có thể sửa lại các topic cũ của các bạn hoặc của member nằm trong box mà các bạn quản lý để diễn đàn mình có nhiều từ khóa nằm top Google hơn.

Hungnv85.

2. Offline

pinetrees + Tịnh tâm +

Số bài viết:
    7.607
    Bài hay, các anh em điều hành viên, và những anh em chuyên post tin nên xem và tham khảo nè.
    Mr. Whyhungnv85 thích bài này.
  3. Offline

delta_101086 Adv Moderator

Số bài viết:
    3.386
    Haizzz đọc bài của anh em lại thấy là post bài mà quên tag rồi, lâu không post bài khổ thế đấy.
  4. Offline

TranAn ˚™§•Gác Chuột•§™

Số bài viết:
    1.795
    Từ bữa mấy sếp bắt tag bài giờ viết bài nào cũng tag thành quen tay rồi :)
  5. Offline

hungnv85 SEO Manager

Số bài viết:
    2.786
    Thực ra thì theo thuật toán mới của Google thì tags cũng ko còn ảnh hưởng nhiều đến seo nữa đâu, cái quan trọng là cách trình bày nội dung sao cho phù hợp
    delta_101086, thaihung1209Mr. Why thích bài này.
  6. Offline

LeDuy Đầu lạnh - Tim nóng

Số bài viết:
    4.541
    Anh em điều hành viên từng khu vực nhớ lưu ý chỉnh sửa lại các tiêu đề bài viết của thành viên theo như chuẩn mà SMod hungnv85 hướng dẫn hen.

Cảm ơn mọi người!
    hungnv85, thaihung1209Mr. Why thích bài này.
  7. Offline

hungnv85 SEO Manager

Số bài viết:
    2.786
    LeDuy, delta_101086Mr. Why thích bài này.
  8. Offline

Số bài viết:
    3.386
    Em post bài chuẩn chưa hả anh???
  9. Offline

hungnv85 SEO Manager

Số bài viết:
    2.786
    Vừa xem qua mấy bài cũ của chú. Một số bài còn thiếu phần giới thiệu ngắn ở đâu bài. Đây như là phần mở bài của 1 đoạn văn, phần này rất quan trọng. Nó sẽ hiển thị trong kết quả tìm kiểm của Google. Và vẫn còn thiếu tags
    choimohinh.netdelta_101086 thích bài này.
  10. Offline

Số bài viết:
    3.386
    Bệnh thiếu tag là bệnh kinh niên của em đấy, đợ này làm movie mới post trở lại còn em nghỉ cũng lâu rồi :D
  11. Offline

hungnv85 SEO Manager

Số bài viết:
    2.786
    Tag ko có cũng dc, nhưng phần giới thiệu in đậm thì phải có
    delta_101086 thích bài này.
  12. Offline

Số bài viết:
    3.386
    "Anh em chú ý, tích cực up bài là tốt nhưng phải tìm hiểu nội quy của diễn đàn nhé, tên và tiêu đề không được dùng chữ màu đỏ. Cái này chỉ dành riêng cho Admin và Smod của BQT khi có việc cần thông báo hoặc cảnh cáo...vv. Mấy ngày nay mình liên tục phải sửa tên, tiêu đề bài viết cho các Mem-Mod vì dùng màu chữ sai quy định nhất là trong box con Phim cho điện thoại & Phim tổng hợp hay box Multimedia Box"

P/s: các đồng chí Dragulia; Mr. Why cũng chú ý điều này nhé.

Mr. Whyhungnv85 thích bài này.
  13. Offline

hungnv85 SEO Manager

Số bài viết:
    2.786
    Đúng vậy, nếu anh em DHV thấy mem dùng chữ màu đỏ thì nhắc nhở nha. Không được dùng chữ màu đỏ và kích thước font quá lớn
    pinetrees thích bài này.
  14. Offline

hungnv85 SEO Manager

Số bài viết:
    2.786
    Anh em chú ý. Nên làm những từ khóa dài thì mới dễ lên top, những từ khóa ngắn muốn lên top dc thì rất khó, phải có nhiều backlink(link trỏ về topic đó).
    Ví dụ: Mình làm từ khóa "phim hd cho máy tính bảng" hoặc "hack bang thong 3g viettel" hoặc "cách xem ai vào facebook mình nhiều nhất"... Những từ khóa này dài nhưng có rất nhiều người tìm kiếm, người ta thường tìm kiếm những từ khóa cụ thể hơn. Nếu làm từ khóa ngắn như "phim hd" "máy tính bảng" "anroid" "3g viettel"...muốn lên top Google dc thì cần phải SEO, tạo nhiều backlink chất lượng, việc này cần có trình độ và kiến thức về seo cao mới làm dc.

Nếu làm từ khóa dài như vậy và trình bày như mình hướng dẫn thì chắc chắn sẽ lên top ngay. Như topic [Android]Hướng dẫn hack băng thông 3G Viettel gói MiMax của bạn @L.H.T_Tampeo, mình đã edit lại cho đúng chuẩn và mình ko cần tạo 1 backlink nào hết nhưng sau vài ngày đã lên top 1 với từ khóa "hack bang thong 3g viettel" rồi, vượt qua các diễn đàn khác đang có lượng view và comment rất cao. Và hiện tại lượng view topic này đang rất cao
    choimohinh.net, pinetreesdelta_101086 thích bài này.
  15. Offline

Dragulia Moderator

Số bài viết:
    1.519
    Seo cũng liên quan tới văn hả a? Hôm qua mới ăn cái biên bảng môn văn. Hạnh kiểm yếu.
  16. Offline

hungnv85 SEO Manager

Số bài viết:
    2.786
    Chả cần văn vẻ gì lắm, chỉ cần nội dung suôn sẻ lưu loát là dc, a cũng dốt văn lắm. Làm sao cho người ta xem bài mình mà ở lại diễn đàn càng lâu càng tốt(thời gian online trên diễn đàn), đừng làm vừa vào xem cái chạy mất luôn là dc.
    pinetrees thích bài này.
  17. Offline

hungnv85 SEO Manager

Số bài viết:
    2.786
    Topic Tổng hợp phim 18+ MP4 mình đăng sau 2 tiếng em nó đã lên 1 từ khóa" tổng hợp phim 18+ mp4"

Và top 19 của Google với từ khóa "phim 18+ MP4"

pinetrees, delta_101086, LeDuy1 người khác thích bài này.
  18. Offline

pinetrees + Tịnh tâm +

Số bài viết:
    7.607
    Cứ thế phát huy nhá baybi
    hungnv85 thích bài này.
  19. Offline

thaihung1209 ::.Rửa Tay Gác Kiếm.::

Số bài viết:
    6.072
    Tạo đúng chuẩn thì sẽ lên top: Hihi

TranAnhungnv85 thích bài này.
  20. Offline

hungnv85 SEO Manager

Số bài viết:
    2.786
    Làm từ khóa "huong dan làm flash" lên luôn đi em :))