[TUT] Hướng dẫn làm loa ngoài cho điện thoại

Thảo luận trong 'Đồ chơi âm thanh' bắt đầu bởi Mr.Candy, 23/02/2013.

1. Offline

truongtay94 New Member

Số bài viết:
    2
    anh Mr.Candy ở mạch nguyên lí thì R4=100k, R6=1ohm nhưng sao anh viết lại là R4=1ohm, R6=100k. vậy cái nào la đúng
  2. Offline

truongtay94 New Member

Số bài viết:
    2
    ở mạch nguyên lí thì R4 =100k, R6=1ohm nhưng sao anh viết lại là R4=1ohm, R6=100k. vậy cái nào la đúng
    Mr.Candy thích bài này.
  3. Offline

Mr.Candy » Bảo kê Sever™

Số bài viết:
    2.705
    Sorry, mình viết nhầm đấy. Theo mạch nguyên lý bạn nhé :)
  4. Offline

phong_hp Active Member

Số bài viết:
    11
    Trời pac giết e đi! thảo nào lắp đúng theo mạch mà không lên tức không chịu được. %-(X(X(
  5. Offline

Namcm Active Member

Số bài viết:
    564
    Có thể Làm mạch loa dùng 1 tranzito được không anh @Mr.Candy
  6. Offline

phong_hp Active Member

Số bài viết:
    11
    sao e lắp theo mạch nguyên lý 2 lần rồi không được nhỉ. chân số 3 của ic có 1 đầu dây chờ nối đi đâu nhỉ?. sau khi lắp test mạch thấy loa kêu bụp cái, điot D1, D2 nóng sực lên. lắp đi lắp lại vẫn thế à. pác xem lại mạch hộ em cái!!!!~X(
  7. Offline

Mr.Candy » Bảo kê Sever™

Số bài viết:
    2.705
    :D

Transistor là linh kiện kinh điển trong mạch âm thanh mà, mình toàn dùng Sò ( transistor ) để ráp amplifer Cs lớn.

Chân đó nối với J6 J4 nhé, mạch mình làm ok rồi mà. :)
  8. Offline

Namcm Active Member

Số bài viết:
    564
    có thể cho mình xin sơ đồ mạch điện dùng 1 tranzito đơn giản không?.
  9. Offline

Mr.Candy » Bảo kê Sever™

Số bài viết:
    2.705
    R1:100k ,R2:470K ,C1 104,bỏ R4 nối E vào cực âm,thay T1 là loa,tran D468
    Namcm thích bài này.
  10. Offline

phong_hp Active Member

Số bài viết:
    11
    pác giúp em có cái sơ đồ dùng các linh kiện trên, hoặc thêm thắp chú ít lắp thành mạch 2 kênh RL được không ạ .thanks
  11. Offline

mr.nam New Member

Số bài viết:
    1
    e ở hn, cái board này bác mua ở đâu đấy
  12. Offline

phong_hp Active Member

Số bài viết:
    11
    Hay wa e làm thành công rồi nhưng kết quả không được mong đợi lắm. Em dùng loa 6 ôm 6w lắp vào mạch vẫn có tiếng ù mà chỉ bật âm lượng 60% thui. Pác xem có cánh nào khắc phục thêm hay thay linh kiện gì cho phù hợp với loa. Thanksss ^:)^o|^_^|o
  13. Offline

hchip Member

Số bài viết:
    30
    mạch này dùng 2 loa 5w nối tiếp hoặc song song đc k bạn
  14. Offline

Namcm Active Member

Số bài viết:
    564
    mắc song song.
  15. Offline

trancanhluc Member

Số bài viết:
    4
    Em lắp theo mạch đã xem đi xem lại kĩ rồi mà khi thử vừa găm nguồn 12v vào thì loa vẫn ko nghe gì.. cái ic nóng 1 lúc sau 2 cái diode lần lượt cháy :( a candy giải thích giùm e là bị sao ạ. à e kiếm ko ra điện trở r6 =1 ohm em thay nó = 10ohm. có sao ko ạ
  16. Offline

24h¤online Active Member

Số bài viết:
    580
    yeah. mình cũng khoái cái nầy lắm. hôm nào rảnh phải test thử xem sao
  17. Offline

MrThanhSaker Member

Số bài viết:
    97
    thay 20ôm cũng không sao, loa không kêu bạn có thể xem lại ic còn sống hay không, hay nguồn đưa vô không đúng chiều, hoặc điốt hoặc tự nắp không đúng chiều!
  18. Offline

trancanhluc Member

Số bài viết:
    4
    ic thì mới mua từ tiệm ạ. diốt thì e lắp như mạch rồi. e tính độ cái loa để cốp xe máy. :(
    à. e có 1 mạch e tháo từ cái loa nhà e (bị hư bass). găm nguồn từ biến áp nó có 3 dây (2 vàng 1 đen). giờ phải độ làm sao để găm nguồn từ acquy 12v ở xe máy ạ (chỉ có 2 cực +,- ). em đã thử nối cực + vào luôn 2 cái dây vàng mà nó vẫn ko kêu. =(
  19. Offline

trancanhluc Member

Số bài viết:
    4
    e thử lại lần nữa. và đã có tiếng. nhưng tiếng nhỏ lắm ạ. cứ rè rè nhỏ nhỏ thôi :(
  20. Offline

MrThanhSaker Member

Số bài viết:
    97
    đấy là mạch chạy nguồn đối xứng rồi, những mạch chạy nguồn đối xứng thường 15v trở lên, bạn thử nối dây âm vô dây đen, dương vô vàng, nối vô nghe loa có tiếng ù ù là được rồi đấy, nếu không được thì bạn cần thêm một acquy nữa, bạn nhìn vô đây mạch của dây vàng, có 4 con điốt, 2 con cùng chiều, 2 con ngược chiều! Cách đấu: một acquy âm nối dây đen, dương thì bạn xem 2 dây vàng, dây nào nối với nối với điốt cho ra dương phệt nó vào, acquy 2 thì dây dương nối vô đen, âm thì dây vàng còn lại! Lần nầy đảm bảo sẽ kêu (nếu đây là mạch chạy 2 con sò hoặc 41 42 hoặc con khác miễn có 2 ic tản nhiệt nằm trên một miếng nhôm)! Muốn dùng mạch này còn phải lấy phần chỉnh bass treble của nó mới được! Mạch này cấp đủ nguồn cho nó bass đập ra bạn sờ vô tường hoặc bàn ghế cũng thấy rung theo! Muốn độ vô xe máy thì bạn nên kiếm mạch nào dùng đơn cho dễ độ, người đối xứng phức tạp lắm!