Trên tay Samsung Behold (T-Mobile T919)

Thảo luận trong 'Tin tức về điện thoại Samsung' bắt đầu bởi Bulu16, 21/10/2009.

1. Offline

Bulu16 New Member

Số bài viết:
    11
    Hình mẫu ở chế độ Panaroma, Autofocus, Scene: None (Photo resized)

2, 2 ,2 các bác, thật là vui quá khi em đã được cầm trên tay một em Samsung Behold T919. Đã xài được gần 2 tháng rồi, thật tuyệt các bác ạ, giờ em chỉ muốn share những kinh nghiệm và nhận xét của em để cho các mem nào muốn tậu T919 thì lưu ý...

Trước hết, em xin lưu ý là muốn tậu Samsung Behold thì phải nghiên cứu kỹ, cả về tin tức của nó cũng như các cửa hàng mình định mua. Không nên 1 mình lặn lội đi mua mà ko có người có kinh nghiệm đi theo. Nhưng em khuyên các bác ko nên lùng em này nữa, vì model này bán ở Việt Nam giờ ko an toàn đâu ạ. Khuyên các bác nên chọn những em Touch khác...

Sau đây là hình ảnh thực của em nó, vì em ko có máy chụp ảnh nên em chụp bằng BenQ T33 củ chuối, các bác thông cảm (sau này em sẽ update một số ảnh chụp nó từ một máy có camera tốt hơn)

Bổ sung thêm một số hình ảnh lấy từ Internet:

Vì là hàng xách tay nên cái hộp đựng máy đc các thương gia tự chế, thường là hộp màu đen, có đầy đủ phụ kiện: tai nghe (em thật may mắn vì hớ đc tai nghe xịn của Samsung có jack 3.5mm), cable USB, xạc 3 chấu theo kiểu nước ngoài jack chuyển lỗ 3.5mm, đĩa Driver, thẻ nhớ 1G. Cho đến bây giờ em mới phát hiện là tai nghe in-air này là của Samsung Omnia, keke, hèn chi chất lượng âm thanh của nó hơi bị chất.... ^^

Sau đây là hình ảnh phụ kiện, các bác ngắm nghía nha, tất cả đều đc chụp từ em Behold ý!

1. Cái hộp máy tự chế, màu đen, kinh nhất là việc trên hộp máy có in logo của Windows mobile.... Hịc, đúng là mấy thằng Tàu khựa làm ăn cẩu thả! Nhưng ko sao, miễn máy chất là okay rồi!

2.

3.

4. Mở ra nhé các bác, có dầy đủ phụ kiện cần thiết (sạc, cáp USB, jack chuyển 3.5mm, tai nghe 3.5mm zin, đĩa Driver, nhựa lộc tiếng ồn. Tiếc là ko có bao da)

5. Cận cảnh tai nghe quái lạ, zin kèm theo: (zin vì chất lượng âm thanh của nó ko chỗ chê!)

6. Tai nghe và jack chuyển 3.5 (và cũng là headset, chỉnh volume luôn! ^^)

7.

8.

9. Cận cảnh jack 3.5 kiêm headset, volume control:

10.

11.

12. Cận cảnh sạc 3 chấu kèm theo máy: (mà ko biết có phải 3 chấu ko nữa, vì cái chấu thứ 3 hình như bằng nhựa... đâu có chức năng gì đâu....)

13.

14. Còn đây là cái loa củ chuối giá chỉ 150k mua đã gần 1 năm, chất lượng âm thanh khá nha các bác! Dù sao nghe to và ẫm vẫn sướng hơn cái loa kèm theo máy...

Bonus:

Nhận xét:

1.Toàn thân máy nhìn bóng loáng, rất sang, cầm thích hơn con Star nhiều, ai mà đã "lỡ" cầm con này hổng chừng bỏ ý định mua Star đó. Phía trước sáng bóng, trên có chữ T-MOBILE, và dưới có chữ SAMSUNG. Nắp sau bằng nhôm, của em là màu nâu.Màn hình rộng và hiển thị sắc nét, cảm ứng rất nhạy! Em thực sự ngạc nhiên về độ nhạy của Behold, cứ như là em đang chạm iPod touch vậy! Vì trước kia em có một thời gian xài ké iPod touch của một ông anh.Chất lượng hình ảnh hiển thị rất tốt, có cảm biến (tự động tắt màn hình khi áp ĐT vào tai lúc gọi) và cả cảm quang (tự động điều chỉnh ánh sáng màn hình phù hợp môi trường), nên hình ảnh lúc nào cũng đẹp và nhìn rõ ngay cả ở ngoài trời nắng. Tiếc là Behold ko có camera 3G nên ko thể thực hiện video call khi VN sẵn sàng 3G. Rất nhiều mem đã nhầm tưởng cái cảm biến và cảm quang là camera 3G nên hụt hẫng!

2.Tốc độ máy khá cao, chạy nhanh các ứng dụng Java, giao diện mượt, ko có gì pàn nàn và ko có một điểm nào cho thấy đây là hàng giả, nhái. Tuy nhiên dựng thì có lẽ có vì đã đc thay nắp sau và một số phụ kiện.

3.Sóng rất ổn, sóng EDGE cũng ổn, lướt web khá nhanh với OPERA browser. Âm thanh khi gọi trong, rõ ràng, hình như ko có tạp âm. So với con BenQ T33 của em hồi trước thì model này nhỉnh hơn.

4. Nghe nhạc qua tai nghe rất hay (tai nghe của tôi kèm theo xịn lắm nha! Và có thiết kế hơi quái nữa! Tai nghe của tôi là tai nghe 3.5mm, thật là may vì trong mớ phụ kiện cũng có cái jack chuyển! hihi). Trình nghe nhạc thiết kế thân thiện, dễ dùng, dễ dàng để chọt và chọn bài hát! Có nhiều chế độ chỉnh âm thanh, như Pop, Rock ... ngoài ra còn có chế độ Wide, Dynamic, và Surround!
    Loa ngoài hơi nhỏ, nhưng ko thấy rè khi mở lớn. Nói chung về âm thanh máy đạt 9/10.

5. Xem phim trên máy khá thú vị, nhưng định dạng 320*240 thì ko thể nào fullscreen. Khi sử dụng định dạng 320*192 thì full hoàn toàn, những vẫn còn tùy vào chất lượng video. Hình ảnh ko bị giựt, hiển thị mượt mà. (Tôi có chép cái video Crazy frog Axel F lên xem rất đã! hihi)

6.Camera của máy tôi chưa khám phá hết, có rất nhiều chế độ chụp và nhiều tùy chỉnh khác nhau, nôm na như là macro, face detection, smileshot, panaroma... Chất lượng hình ảnh khá tốt. Cần có một thời gian nữa mới tôi đánh giá đc nó. (Xem ảnh mẫu ở dưới). Với lại, kinh nghiệm amater có hạn nên chỉ chụp đc các bức ảnh để xem cho vui mắt! hihi

7.Pin thì tôi ko chắc lắm, tuy nhiên tôi có cảm giác rằng pin nó yếu, xài chỉ khoảng 2 ngày (vọc vừa). Như hôm qua sau khi xạc đầy, ngồi xem phim, nghe nhạc, lướt web khoảng 3h... rồi để qua 1 đêm, đến hôm nay còn 1 cục, sau khi chụp khoảng vài chục tấm ảnh thì máy báo pin yếu. Giờ đang xạc. Mà tôi cũng chưa chắc là pin kèm theo là xịn ko nữa. Cho nên khi nào tôi mua pin mới thì mới khẳng định đc. Hiện giờ tôi cho rằng thời lượng như thế này là ổn!

Ảnh mẫu:

a.

b.

c.

d.

e.

f.

(em sẽ update tiếp, các bác nhớ theo dõi và cho em 1 nhận xét nha...)

Tổng kết:

Ưu điểm: Nghe nhạc hay (hỗ trợ mp3, acc, wma, amr...), camera tốt, giao diện mượt, thiết kế máy rất đẹp, sang trọng, chạy java nhanh, ổn. Hỗ trợ đọc file văn phòng tốt. Browser máy khá tốt! (trong điều kiện giờ thấp điểm, còn dùng OPERA thì ổn định)

Nhược điểm: Do máy thiết kế hình chữ nhật nên hơi khó cầm tí, Phức tạp trong việc cài đặt game. Có hỗ trợ Flash (.swf) nhưng chỉ chấp nhận dung lượng thấp. Màn hình khi xem video ko fullscreen, nhưng với định dạng 320*192 thì fullscreen hoàn toàn. Giao diện còn đơn giản (Phức tạp tí mới hay).
    Do là hàng của T-Mobile nên máy bị chặn khá nhiều chức năng quan trọng như: định vị toàn cầu A-GPS (thông qua Telenav), bị ẩn chức năng MyFaves - một chức năng rất thú vị, vừa để trang trí vừa thuận tiện trong công việc. Ko cho phép các phần mềm download trực tiếp từ Browser của máy kết nối Internet (còn nếu install thông qua SS PC Studio thì chấp nhận) > Mấy cái chức năng quan trọng thế này mà bị chặn nên bực lắm lắm cơ! Vì thế các bác cần lưu ý là nếu muốn mua một smartphone thì hãy nghĩ đến các smartphone đc bày bán trong nước trước, rồi hả nghĩ đến mấy cái ko bán ở VN. Vì ko chừng lại bị chặn bực mình lắm!