[Tip] Hướng dẫn Convert Phim ảnh - Video clip để được chất lượng tốt nhất

Thảo luận trong 'Phim cho điện thoại' bắt đầu bởi mrboolove, 12/06/2010.

1. Offline

mrboolove Searching...

Số bài viết:
    1.481
    Đã có bài hướng dẫn mọi người cách Convert sang các định dạng chuẩn để có thể xem trên điện thoai một cách tốt nhất nhưng thấy Topic chưa đầy đủ nên mình tạo topic này để mọi người đều có thể tự converter cho mình những bộ phim hay, những Clip yêu thích cho dế yêu một cách đơn giản nhất.
    * Yêu cầu hệ thống:
    OS requirements: All 32 windows OS
    * Phần mềm yêu cầu:
    Format Factory 2.30 - Các bạn download ở dưới. FF hỗ trợ 52 ngôn ngữ khác nhau trong đó có cả Tiếng Việt và hoàn toàn miễn phí.

Pass: mobileworld.vn
    * Các bước tiến hành Convert :
    1. Chạy file setup bạn vừa tải về ở link trên. Thiết lập đường dẫn cài đặt. Nếu Update thì đường dẫn vần là đường dẫn cũ ban đầu đã Setup

2. Quá trình cài đặt hoàn tất. Bạn bấm Finish để chạy chương trình hoặc Click vào Icon của chương trình nằm ngoài Desktop

3.Giao Diện Chính của chương trình

4.Bên cột phía tay trái có các định dạng chương trình hỗ trợ để convert. Nếu muốn Convert cho điện thoại bạn Click trình tự như bước mình đã đánh dấu trong hình.

- Ở phần thiết lập, bạn có thể giữ nguyên định dạng ban đầu của hệ thống hoặc tùy chỉnh theo ý mình. Theo mình thì chỉ nên chỉnh ở Tần Số (KB/S) từ 128KB/s (mặc định) lên 512KB/s để âm thanh nghe hay hơn.
    - Với những phim có phụ đề. Bạn click vào (1) Phụ đề tích hợp sau chọn file phụ đề phù hợp với Phim.Bạn có thể chỉnh sửa phụ đề để cỡ chữ của phụ đề trong phần(2) Kích thước phụ đề. (3) là phần bạn thêm dấu của mình vào. Chú ý là file png,jpg nhé !

Một số thông số để đạt chất lượng tốt(do bạn tùy chọn ).
    *Chú ý: Trong phụ đề tích hợp -> Ansi code-page bạn chọn 1258 ANSI/OEM - Vietnamese. Để tránh lỗi font khi add :)
    5. Sau khi Thiết Lập xong bạn sẽ có một bảng để chọn file cần chuyển đổi. Bạn Click vào Thêm Tập Tin. Hiện ra bảng cho bạn chon Video Gốc (input folder)

- Click vào Duyệt để chọn thư mục xuất cho file sau khi Chuyển đổi thành công. Xong, chọn Đồng Ý

6. Bạn sẽ được chuyển về giao diện chính. Có thể dễ dàng nhận thấy list Video gốc của bạn đã chọn trong phần trước. Bạn click vào Bắt đầu để quá trình chuyển đổi bắt đầu.

7.Chờ vài phút là bạn đã có một Video chất lượng khá tốt cho dế yêu rồi đây

Chúc các bạn thành công !

2. Offline

mrboolove Searching...

Số bài viết:
    1.481
    Trả lời: Hướng dẫn Convert Phim ảnh - Video clip để được chất lượng tốt nhất !

Hướng dẫn sử dụng thêm chức năng của Format Factory

Format Factory (FF) là một trình chuyển đổi miễn phí nhưng không vì thế mà chất lượng "hàng" xuất ra kém ;)) Mình xin hướng dẫn, như một cái chú ý cho những người không để ý về chức năng rất hữu ích của phần mềm này. Ngoài chức năng Converter Video thì FF còn hỗ trợ người dùng các chức năng convert nhạc (WMA - MP3, MP3 - WMA,FLAC - MP3,AAC,MMF,...), chuyển đổi qua lại giữa các định dạng hình ảnh( JPG,ICO,PNG,BMP,...), chuyển đổi trực tiếp từ dvd sang máy tính, chuyển nhạc từ CD sang máy tính, DVD/CD sang ISO/CSO,ISO <-->CSO. Ngoài ra trong phần nâng cao bạn có thể nối 2 đoạn Video thành 1, nối 2 file âm thành thành một, xem thông tin cho file Media... Ở đây mình không để cập tới tửng chức năng như đã liệt kê, vì hỡ trợ tiếng Việt nên các bạn có thể tự vọc mà không hề gặp một khó khăn nào :)
    Với chức năng chuyển đổi file nhạc.
    1. Bạn chọn Tag Âm Thanh
    2. Chọn định dạng mà bạn muốn chuyển đổi thành. Ở đây mình chọn Mp3.
    3. Xuất hiện bảng như ở dưới

Để âm thanh tốt nhất. Bạn chọn Chất Lượng Cao. Tần số để 128 KB/s hoặc hơn. Ở phần Điều chỉnh âm lượng nếu muốn để làm nhạc chuông hay để lên 150% cho to nhé :)
    4. Click Đồng ý. Sẽ ra giao diện chính. Bấm Bắt Đầu để quá trình chuyển đổi diễn ra--> Xong.

Những chức năng khác các bạn làm tương tự nhé ! Mong các bạn post thêm Phân mềm convert chuẩn hơn nữa để anh em cùng bình chọn ra Phần mềm tốt nhất nhé :)
    End, ghostsky, Khắc Thế3 người khác thích bài này.
  3. Offline

tranthinh Java MobileWorld ♥

Số bài viết:
    5.503

Giờ mới biết những phần mềm này chứ từ trước tới giờ toàn dùng TVC để làm. Cho e hỏi phần mềm trên có convert đc video clip của Youtube ko ạ?
  4. Offline

pinetrees + Tịnh tâm +

Số bài viết:
    7.604

thank em lun nè , khỏi phân bì với pé róc nha
  5. Offline

mrboolove Searching...

Số bài viết:
    1.481

Một lưu ý khá quan trọng là khi có thêm Sub vào trong film thì bạn nên để cùng tên với film ( một số người xem bằng KMP nên không để ý điều này ) sau đó mới tiến hành convert, nếu không trong quá trình convert sẽ bị lỗi!
  6. Offline

ducmanh92 New Member

Số bài viết:
    2

Các phần mềm cần chuẩn bị:
    -Total Video Converter full http://www.mediafire.com/?kzuy5modtn0
    - Xvid4PSP http://www.mediafire.com/?uyglmonnhwm ( Nếu bạn nào cài Xvid4PSP không được thì update bản Net Framework mới nhé,link bản Net Framework 3.5 đây http://www.microsoft.com/downloads/...FD-AE52-4E35-B531-508D977D32A6&displaylang=en )
    - K-lite Code Pack http://ftp.freenet.de/pub/filepilot/fpt/video/codecs/k-lite_mega_codec_pack/klcodec500f.exe

Convert theo hướng dẫn của mình sẽ ra được phim dạng Mp4 code x264 ( vừa nhẹ mà chất lượng lại tuyệt vời luôn :D các bạn hay down phim mình chắc biết rõ :D)

Phần 1 : Hướng dẫn convert video ca nhạc, hài VN....( nói chung là ko cần chèn sub)

Bước 1:
    Mở chương trình Xvid4PSP bạn sẽ thấy có giao diện như sau,chọn open để chọn file muốn convert,chương trình sẽ thu nhập thông tin của video đó

Bước 2:
    Tiếp sau đó chọn format mà bạn muốn, có rất nhiều lựa chọn cho bạn nhưng ở đây mình hay dùng Format MP4 Ipod 5.0 cho N78 ( khuyến khích định dạng này ), các bạn convert với dạng này mà ko được thì có thể chuyển sang định dạng Nokia 5700

Ngoài ra các bạn có thể chỉnh các thông số khác cho việc convert khi vào thẻ Video/Encode Setting

và Audio/Setting

Việc chỉnh các thông số này có thể giúp bạn giảm dung lượng video nhưng cũng đồng nghĩa với việc giảm chất lượng video đấy, việc chỉnh sửa trên dành cho người am hiểu kĩ về các code nên nếu bạn là ko am hiểu kĩ lắm thì nên để nguyên format như Mp4 Ipod 5.0 hoặc Nokia 5700

click Encode để chọn nơi lưu file và ok để convert, XviDPSP convert với tốc độ khá nhanh và rất tốt , sau đó đáp vào máy mà tận hưởng thôi :D

Phần 2: Convert phim kèm theo phụ đề

Xvid4PSP là một phần mềm convert tuyệt vời và chuyên nghiệp nhất nhưng mình đã tìm đủ mọi cách là ko thể làm nó vừa chèn sub vừa chỉnh sub to ra được nên chúng ta sẽ dùng đến Total Video Converter (TVC) để xử lý việc này, thực chất là ta chỉ chèn sub vào phim chứ ko phải là convert luôn thành dạng mp4 cho điện thoại

Đầu tiên là bạn phải có nguồn phim và phụ đề chuẩn nhé

Bước 1: Mở TVC ta sẽ thấy giao diện như sau:

Chọn New Task và tìm đến nơi để file film ( tốt nhất là file AVI) rồi chọn file và click open, chương trình sẽ hiện ra 1 bảng chọn dạng file muốn convert sang và ở đây mình dùng dạng AVI và code Xvid

Bước 2: các bạn click vào setting

và chỉnh các thông số như sau ( đây là những thông số mình khuyến khích các bạn chọn còn nếu bạn am hiểu về các thông số như bit rate,frame... thì cứ tùy chỉnh nhé :D)
    Audio Option:

Video Option:

Video Resize:

còn Video Crop and Pad thì cứ để nguyên

Bước 3 : bước này là bước chèn sub
    Các bạn click và filter

click dấu tích vào phần Subtitle và chọn tới nơi để file Sub của Video phim ở trên , click vào Setting

Click vào phần Arial trong bảng Setting và chỉnh độ lớn của Sub sao cho tốt nhất ( với DVDRip bản đẹp trên mạng thì bạn có thể để từ 28-32) chi tiết có thể để như sau :

Click Ok cho đến khi ra tới cửa sổ chính của chương trình

Bước 4: Click Convert và chờ đến khi nào xong ta sẽ được 1 bản DVDRip có chèn Sub luôn (chèn thằng vào hình ảnh - gọi là hardsub đấy) sau đó ta dùng Xvid4PSP convert lại cái file hardsub này(các bước tiến hành như phần 1) sẽ được 1 phim chuẩn, vừa chất lượng, phụ đề rõ và dung lượng ít (1phim 2 tiếng có thể tầm 300MB thôi mà hình ảnh thì tuyệt vời :D các bạn hay down phim của mình chắc biết rõ :D)

Bài viết của mình chi tiết roài nhá :D có gì các bạn cứ hỏi mình sẽ trả lời cho :D
  7. Offline

KaKaShi New Member

Số bài viết:
    92

Cái phần mềm đầu tiên có thể chèn sub nhưng không dùng được sao bạn? Qua 2 lần phần mềm thì vất vả quá :( Liệu chất lượng có bị biến đổi nhiều không ta:-?
  8. Offline

bbmiss_9x New Member

Số bài viết:
    227
    Trả lời: [Tip] Hướng dẫn Convert Phim ảnh - Video clip để được chất lượng tốt nhất !

cái FF hay quá! thanks bác!
    trươc em cũng toàn xài TVC hi
  9. Offline

anti_100 Sony Xperia

Số bài viết:
    1.744
    Trả lời: [Tip] Hướng dẫn Convert Phim ảnh - Video clip để được chất lượng tốt nhất

Đã có phiên bản mới hơn tại địa chỉ trang chủ: http://format-factory.en.softonic.com/
  10. Offline

khanhduy12345 Active Member

Số bài viết:
    126
    Trả lời: [Tip] Hướng dẫn Convert Phim ảnh - Video clip để được chất lượng tốt nhất

em xài TVC nhưng chuyển đuôi 3gp nghe ồn quá.anh em nào biết chỉ em với.thank pro.
  11. Offline

tranthinh Java MobileWorld ♥

Số bài viết:
    5.503

TVC convert video sang 3gp dạng SQ nên âm thanh hơi kém. Bạn dùng phần mềm Format factory ở trên ý, convert về 3gp dạng HQ, tốt lắm đó.
  12. Offline

dfg242 Facebook Users

Số bài viết:
    38
    các bác ơi! làm thế nào để biết được giới hạn dung lượng của 1 phim cho điện thoại để có thể xem được đấy? Em cop phim Final Fantasy dung lượng 1G đuôi MP4 đã chỉnh kích thước cho vừa màn hình vào cái X3-00 nhưng nó lại báo là không hỗ trợ kiểu file trong khi những clip khác của em dung lượng nhỏ hơn thì vẫn xem được bình thường.
  13. Online

taychoi_hd Moderator^^

Số bài viết:
    5.316

Bạn thử chép 1 file mp4 khác vào xem sao.nếu máy vẫn báo kô hỗ trợ nữa thì chuyển qua 3GP xem sao,chứ mấy gi thì mấy chứ xem đc hết.nếu máy hỗ trợ
  14. Offline

anti_100 Sony Xperia

Số bài viết:
    1.744
    Trả lời: Re: [Tip] Hướng dẫn Convert Phim ảnh - Video clip để được chất lượng tốt nhấ

Bạn up lên Format Factory 2.60 rồi convert lại xem sao? Bản cũ hơn hình như là 2.50 convert mp4 bị lỗi :D
  15. Offline

dfg242 Facebook Users

Số bài viết:
    38
    Mà em thấy cái này chaỵ chậm lắm. Cái đấy là do máy tính của em cùi hay gì ạ? Mà bác nào có 2.6 thì up link cho em với, em đang dùng cái 2.3 ở phần đầu của mục này đấy ạ.
  16. Offline

suphu4590 Active Member

Số bài viết:
    141
    cái ff covert kia của bạn sao mình chỉ covert dc 2f30s là hết là thế nào hả bạn.giúp mình với nhé...video mình covert dài hơn 1h.thank
  17. Offline

hoangps Adv Moderator

Số bài viết:
    3.130

Các thông số đó bạn có thể tự thay đổi,không nhất thiết dùng mặc định:)

P/s: chú ý về ngôn từ sử dụng nha bạn nếu không muốn vào sổ đen,bài của bạn mang tính chất spam đấy,cho dù là mem mới thì cũng nên tôn trọng người khác 1 chút,cảnh cáo lần 1.
  18. Offline

nguyenkhuyenvn Active Member

Số bài viết:
    155

cho em hỏi em để chế độ giống như mẫu trên bài viết chất lượng thì tuyệt vời những khoảng âm thanh khi em đeo tai nghe thì tiếng hởi bị vang càm giác như 2 người cùng nói 1 lúc vậy anh nào biết chỉnh lại thông số âm thanh không ? em dùng x2-01
  19. Offline

hoangps Adv Moderator

Số bài viết:
    3.130

Bạn chỉnh lại phần Truyền tải âm thanh - mục bit rate đó,bit rate cao thì chất lượng âm thanh tốt và ngược lại:)
  20. Offline

nguyenkhuyenvn Active Member

Số bài viết:
    155

cho em hỏi chút em cái bộ phim holiday 's Mr Bean trong mục tổng hợp phim có thông số cài đặt mp4 rất hay âm thanh lẫn hình ảnh rất tốt làm sao có thể xem thông số cài đặt của nó thế nào ạ trên format factory