Theo bạn, Nokia S40, S40v1... S40v6 là gì?

Thảo luận trong 'S40 - Kinh nghiệm & Hỏi đáp' bắt đầu bởi LNMH, 15/04/2012.

1. Offline

LNMH NHHN

Số bài viết:
    1.277
    (MobileWorld.vn) - Hiện nay, các dòng máy Nokia sử dụng nền tảng S40 là rất nhiều, từ thuở S40v1 cho đến bây giờ đã là phát triển tới S40v6 rồi! Thế theo bạn S40 là gì?

S40 cũng là phần mềm điều khiển và quản lý hoạt động của điện thoại nên cũng có thể gọi là hệ điều hành nhưng ở mức mức đơn giản hơn nhiều. Thường người ta không gọi S40 là hệ điều hành mà là nền tảng.

Chúng ta cùng phân tích nhé:

- S40 là 1 nền tảng dành cho các máy Nokia cấp thấp, cấu hình so với S60 là rất thấp. Tuy nhiên, một số máy S40v6 bây giờ đều có bộ xử lý 1GHz, 128MB Ram, mình chưa tìm hiểu sâu về lý tưởng của Nokia. Phải chăng Nokia đánh vào lòng tham của người dùng? Hay chăng là thử nghiệm để nâng cấp lên 1 hệ điều hành nào đó?

- S40 là 1 nền tảng cấp thấp, ko được gọi là hệ điều hành thì tất nhiên chúng cũng sẽ ko chạy đa ứng dụng như S60 được. S40 xử lý được đa phần game và app lập trình bằng Java. Ở đây mình nói đa phần là tại sao? Vì có 1 số game và app rất nặng, khiến cho bộ nhớ Ram của S40 đầy, ko xử lý được nữa, gây ra lỗi Out Of Memory. Điều này thì bạn nào vọc game và app thì sẽ biết nhé!

- Các máy chạy S40 đều không có nút Home như các máy có hệ điều hành.

- Toàn bộ game và app chỉ xử lý được Java, mọi lập trình khác coi như “tan biến” với S40. Java thì đa phần dòng điện thoại nào cũng được tích hợp, và Java được coi là 1 nền tảng chung. S40 ko thể chạy được các ứng dụng phát triển bởi hãng thứ 3 như các máy sử dụng S60 (không hỗ trợ Native Code API for third party). Các phần mềm được phát triển bởi các hãng thứ 3 có đuôi .sis và S40 ko thể đụng chạm gì được.

- Hãy so sánh S40 và dòng Sony Ericsson (SE) non-os thì cách hoạt động của nó hoàn toàn giống nhau, chỉ khác ở cấu trúc làm nên nền tảng đó.

Đấy là những bằng chứng mình đưa ra nhé, bây giờ thì S40 có thể hack và chạy đa nhiệm, đa ứng dụng được như S60 nhưng vẫn không thể bằng S60 ở chỗ là không có quản lý Task Manager. Vì vậy, khó có thể nói S40 là hệ điều hành, mà gọi đó là firmware, tức là phần sụn của điện thoại.

Một số thành viên diễn đàn SymbianVN vẫn gọi S40 là hệ điều hành. Có người còn phán ngang 1 câu là “S30, S40 của Nokia đều là hệ điều hành”.

Vậy thì theo bạn, S40 có phải là hệ điều hành không? Hãy đưa ra ý kiến của mình nhé!
    :mw:

2. Offline

nhhn New Member

Số bài viết:
    1
    Trả lời: Theo bạn, Nokia S40, S40v1... S40v6 là gì?

Bài viết hay, minh chứng rõ ràng!
    Mình thì nghĩ S40 chỉ là 1 nền tảng, không gọi là hệ điều hành được! Các bạn vào topic bình luận đi, vì đây là bài thăm dò mà!
  3. Offline

huynhcongthuan Facebook Users

Số bài viết:
    553

mình cũng nghĩ chỉ là 1 nền tảng ....... vì không có ứng dụng nào có tác động đến hệ thống như s60 !
    nhưng mình có thắc mắt..... tại sao android lại gọi là nền tảng ( em đều nghe người ta gọi là nền tảng trên TiVi ) ?
  4. Offline

LNMH NHHN

Số bài viết:
    1.277
    Mình nghĩ chắc họ nhầm đấy! Nhưng nền tảng cũng có thể, vì từ nền tảng này nó bao quát cả từ hệ điều hành mà!
  5. Offline

Số bài viết:
    553

vậy tại sao s40 ko phải là HđH nhưng gọi là nền tảng ! ( xl anh em.... vì đang bối rối )
  6. Offline

LNMH NHHN

Số bài viết:
    1.277

Nếu như mình ko nhầm thì nền tảng là 1 trường từ vựng, nó bao quát cả hệ điều hành! Tức nghĩa là từ nền tảng nó bao quát nhiều chữ. Như bài phân tích trên đấy, khó có thể cho nó là hệ điều hành, và cũng chưa có từ nào miêu tả đúng về S40 như nền tảng!
  7. Offline

Mr.Candy » Bảo kê Sever™

Số bài viết:
    2.705

Có thể gọi là hệ điều hành đơn nhiệm .
  8. Offline

Số bài viết:
    553

v5 .v6 vẫn đa nhiệm đc đấy thôi !
  9. Offline

LNMH NHHN

Số bài viết:
    1.277

Bạn có thể đọc lại dòng cuối hộ mình được ko? Phải hack mới đa nhiệm được mà!
  10. Offline

Myvy Active Member

Số bài viết:
    1.461

Chắc là nền tảng đúng hơn, mà ai biết đâu nokia phát triển đến v7 s40 lại chạy đa nhiệm dc thì lại hdh... Hihi
  11. Offline

Gatashy New Member

Số bài viết:
    32
    nghe đâu nokia đang phát triển nền tảng mới cho đt phổ thông, s40v7 ko biết có ra ko nữa
  12. Offline

mrax_lky plɹoʍ noʎ sı ǝlıqoɯ noʎ

Số bài viết:
    1.287

các bạn có thể ngâm cứu thêm tại đây
    Đích đến cuối cùng của S40 là Symbian 60 nên đa nhiệm là hoàn toàn có thể.
  13. Offline

Aphrodite Member

Số bài viết:
    495

Symbian chưa từng có nền tảng nào mang tên Symbian S40.
    Nokia phân biệt các dòng điện thoại của mình theo từng Series như 1, 2, 3, ... rồi cho đến bây giờ là 4.
    Các thông số kĩ thuật tại trang diễn đàn của Nokia nếu để ý thì các bác sẽ thấy Nokia có ghi là:
    Operating System:
    Nokia OS
    Developer Platform:
    Series 40 5th Edition
    Vì vậy, S40 không phải là một HĐH, thật sai nếu nói S40 là Symbian Series 40 :(. Nôm na rằng ở các tiệm bán điện thoại nói Điện thoại S40 là hệ điều hành ... Nokia :D :D.
    S60 hay còn gọi là Series 60 Platform là tên gọi một nền tảng phát triển phần mềm của điện thoại di động chạy trên nền hệ điều hành Symbian OS do Nokia khởi xướng. S60 hiện được cho là platform phổ biến nhất. S60 bao gồm hệ thống thư viện và ứng dụng tiêu chuẩn như thoại, quản lý thông tin cá nhân, và multimedia. Nó hướng tới các máy điện thoại hiện đại với màn hình lớn thường gọi tên là smartphone.
  14. Offline

Aphrodite Member

Số bài viết:
    495

Chứ thực sự em chưa nghe tới Symbian S40 bao giờ!!!!
    S40, Series 40 hay vẫn thường gọi là Nokia OS - Series 40 (2nd, 3rd, 5th) chứ không có Symbian S40.
  15. Offline

Drake New Member

Số bài viết:
    273

Hệ điều hành này mặc dù rất cũ với ko được phát triển nhiều nhưng được cái chạy trên các dòng máy bình dân thành ra nó được sử dụng nhiều ở Việt nam
  16. Offline

vinhandt Active Member

Số bài viết:
    2.058

các bác thích gọi nó là gì cũng được,em ko gọi là hệ điều hành,cũng ko gọi là nền tảng gì hết,riêng em có phong cách riêng,em gọi s40 là series s40:))
  17. Offline

mrdortmuch .::Bảo kê Mobileworld::.

Số bài viết:
    1.627

S40 chỉ là nền tảng (platform), không phải là một HĐH
    S60 mới là một hệ điều hành (operation system)
    Aphrodite thích bài này.
  18. Offline

Aphrodite Member

Số bài viết:
    495
    9 xác rồi!
  19. Offline

Ngotienbeo New Member

Số bài viết:
    2
    Ckà,máy nào s40 chjp 1ghz tkế
  20. Offline

Myvy Active Member

Số bài viết:
    1.461
    Dòng asha 3xx (300, 302, 303, 311...) theo Nokia công bố thì chip 1GHz nhưng không rõ chip gì, nền tảng gì. Nói chung chắc đánh vào lòng tham của người dùng chứ mình không thấy khác biệt nhiều lắm, họa chăng xử lý tốt hơn một tí.