Thảo luận Windows 8/8.1

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm / Hỗ trợ kỹ thuật Windows' bắt đầu bởi kaisoulpro, 03/03/2012.

1. Offline

kaisoulpro •——»†…Ngôi Sao Đêm™…†

Số bài viết:
    3.384
    mở My Computer , click trỏ chuột vaào chữ search kế bên thanh address sẽ thấy cái này .
    Screenshot (7).png
    nokiaxuanloc thích bài này.
  2. Offline

nokiaxuanloc Active Member

Số bài viết:
    907
    À, cái win8 này ghost vẫn giống win7 chứ nhỉ.
    ( có ng quen xài thôi chứ mình ko dùng)
  3. Offline

Số bài viết:
    3.384
    uhm bạn, mọi file ghost thì làm như nhau thôi. :) quan trọng lá máy có chạy đc và nhận hết driver ko. :D
  4. Offline

Số bài viết:
    907
    Hỏi phát này nữa. Trên win7 có nhiều cách tinh chỉnh để máy chạy mượt hơn. Trên win8 thì mình chỉ làm được vài cái giống win7, mình đã cài start8 startdock để đưa nút start trở lại. Vậy các bác còn cách nào giúp máy nhanh hơn không. Mình thấy Win8 như đánh lừa ng dùng là nó chạy nhanh nhưng thật sự nó cũng trung trung thôi.
  5. Offline

Số bài viết:
    3.384
    Bạn có thể tinh chỉnh regedit như bên win 7, tăng số nhân khởi động ở msconfig. Nếu ổ đĩa trống nhiều thì nên bật chế độ Hibernate lên (tốn khoảng 3GB bộ nhớ bản 64 bit)...

Win 8 đc cái khởi động nhanh, thao tác hơn win 7 tí do tắt giao diện Aero rồi. Theo mình nhận xét là cải thiện khá đáng kể so với win 7 đó.
  6. Offline

Số bài viết:
    907
    ờ, cái win8 này ngốn Ram nữa, nó cũng chiếm ổ cài khá nhiều. Thao tác nó nhanh nhưng có vẻ chạy chương trình nặng nó không trôi mấy.
  7. Offline

Số bài viết:
    3.384
    còn tùy cấu hình máy bạn thế nào nữa. Cài bản 32 bit thì RAM tối thiểu phải 1 gb. Nhưng 1gb mình xài thấy cũng không mượt lắm. ;)
    do cài apps ở ngoài giao giện UI Modern nữa nên đúng là hơi nặng, chiếm tầm 16-20 gb ổ cứng khi cài bản gốc.
  8. Offline

Số bài viết:
    907
    khi mua máy thì ng ta cài win8 64bit rồi, Ram 2G mà nó chiếm 1,2G luôn, startup đã tắt gần hết, service cũng loại bỏ mấy cái không cần thiết.
  9. Offline

Số bài viết:
    3.384
    @@ ram 2G mà xài 64 bit thì lag là đúng rồi. Nên cài 32 bit thôi. Hôm nọ cài nhầm 64 bit cho đứa bạn, rAM luôn ở mức 70%. :|
  10. Offline

thaihung1209 ::.Rửa Tay Gác Kiếm.::

Số bài viết:
    6.072
    Ngoài cách tìm kiếm như @kaisoulpro đã hướng dẩn thì còn 1 cách truyền thống mà mọi người làm trên Widnwos 7 (Trên Windows 7 thì khi nhấn Start có ô để gõ vào tìm kiếm file/chương trình) thì trên Windows 8 vẫn làm được đó là Nhấn nút WIndows để mở ra giao diện Modern UI, trên đây bắt đầu gõ chứ vào nó sẽ tự động mở chức năng Search lên. :D
  11. Offline

Số bài viết:
    907
    khổ nỗi ng ta cài sẵn win bản quyền. Mà cái siêu thị phong vũ cứ ram 2G nó phang 64bit ko à, kể cả win7
  12. Offline

Số bài viết:
    6.072
    Gắn thêm thanh 2G nửa sài cho êm. :D
    Thanh RAM 2Gb DRR3 bus 1333 tầm 300k trở lại.
  13. Offline

Nhật Tiến Active Member

Số bài viết:
    61
    Các bạn cho mình hỏi ... Mình cấp nhật Win 8 lên Win 8.1 Enterprise build 9600 RTM, không biết bản build đó có gần với bản chính thức hay không? Khi cập nhật xong trong ổ đĩa C có thư mục Windows.old, mình cố gắng xóa rồi nhưng không xóa được, bạn nào biết cách xóa hay dùng phần mềm nào xóa triệt để thư mục đó đc không vậy?? Với lại cho mình xin bạn nào có key active by phone bản đó cho mình xin mình search Google chỉ có key cho bản Pro!!!
  14. Offline

Số bài viết:
    6.072
    Cái bản mà bạn cài có là chính thức hay ko thì ko thể trả lời vào lúc này được, vì tất cả là phụ thuộc vào MS Corp.

Khi cập nhật xong thì một thư mục Windows.old được tạo ra, đây là thư mục Windows trước khi Upgrade lên, để xóa nó để giảm dung lượng chiếm giữ ổ cứng thì bạn mở 1 công cụ có sẳn trên WIndows "Disk Cleanup", chọn ổ đĩa cài Windows 8.1 (thường là ổ C) sau đó chọn "OK", nó sẽ tiến hành quét những thứ ko cần trong hệ thống, sau khi quét xong nó sẽ tất cả những thứ khả dụng mà có thể xóa, bạn tích chọn vào mục gì đó (mình ko nhớ rõ) nói về "Windows Old backup", sau đó chọn "OK" nó sẽ xóa cho bạn.
    Nhật Tiến thích bài này.
  15. Offline

Số bài viết:
    907
    theo mình biết là ko nên xóa nhưng bạn lỡ xóa 1 số file rồi thì bạn dùng mini win trong đĩa hirenboot để xóa, trong đó có công cụ xóa.
  16. Offline

Nhật Tiến Active Member

Số bài viết:
    61
    Rồi cám ơn bạn ... mình xóa được rồi! Mình chuyển sang mục "xóa file hệ thống" sau tick hết mấy ô rồi nó xóa! kiểm tra lại thì mất tiêu thư mục đó!
  17. Offline

Số bài viết:
    6.072
    Ờ, tại lâu rồi mình ko làm thao tác đó nên chỉ nhớ mang máng cách làm, còn lại là dựa vào tiếng Anh để tùy cơ ứng biến thôi. :D
  18. Offline

Nhật Tiến Active Member

Số bài viết:
    61
    Bạn nào biết cách active bản Win 8.1 Enterprise Build 9600 ko???? Giúp mình với ... nó active by phone ko đc! T.T
  19. Offline

smartphonevn99 Active Member

Số bài viết:
    10
    Mới dùng thử win 8 mà chả quen gì.....
  20. Offline

Số bài viết:
    6.072
    Active quan trọng là key, nếu key sống thì sẽ active được, hiện mình kiếm cũng ko thấy key. Bạn gắng đợi sài thêm 1 thời gian nửa đi. Bản Enterprise này cũng sài được 90 ngày mà.

Rồi sẽ quen bạn ạ.