.:: Tập tành nhiếp ảnh ::.

Thảo luận trong 'Ảnh tổng hợp' bắt đầu bởi belunhugo, 28/08/2010.

1. Offline

belunhugo Tech Support

Số bài viết:
    673
    Tình hình là vì quá đam mê, nhòm nhòm ngó ngó máy + hình ảnh của các anh em trên diễn đàn nhiều, và suốt ngày cứ cầm máy của xếp admin nhà mình vọc phá, nên cuối cùng em quyết cố gắng tậu một con đờ - sờ - lờ - rờ, sau các bước ngắm nghía, chiêm ngưỡng đã đời khi được sở hữu em nó, cũng đến lúc thử nghiệm khả năng của em, mà quan trọng là của chủ nữa :">

Hình ảnh được chụp bởi EOS 550D, chế độ thì do mới vọc nên em chưa cân chỉnh thành thạo lắm ạ, tất cả cũng ngẫu hứng ạ. Mong anh em cho thêm ý kiến
    :)>-. Thanks anh Duy & luckystars đã giúp đỡ, hướng dẫn, và chia sẽ cho mình những kinh nghiệm quý báu về máy ảnh DSLR và nghệ thuật nhiếp ảnh >:D<

2. Offline

Gacon001 Nối vòng tay lớn

Số bài viết:
    1.523
    Trả lời: .:: Tập tành nhiếp ảnh ::.

Thêm một người đam mê món này nữa rồi , cố lên em trai :)
  3. Offline

thaptamung .::Bảo kê Mobileworld::.

Số bài viết:
    3.703

Rất đẹp.Anh trai cố lên nhé. Khi nào cho em mượn máy tập tành anh nhé :))
  4. Offline

tranthinh Java MobileWorld ♥

Số bài viết:
    5.503

Thật lòng mà nói những bức ảnh trên rất....đẹp. Nhìn chỉ mún cầm con Sony cùi mía ra tập tành thui.
  5. Offline

LeDuy Đầu lạnh - Tim nóng

Số bài viết:
    4.607

Tấm 1: Lấy nét không đúng chủ thể, bông hoa màu tím còn mờ, những chiếc lá và giọt sương (hay nước?) lại rõ!
    Tấm 6, 7 và 8: Bố cục chưa đạt, chưa áp dụng quy tắc bố cục 1/3

Vài lời góp ý! Thân.
  6. Offline

pinetrees + Tịnh tâm +

Số bài viết:
    7.611

Vậy anh hãy off 1 buổi để hướng dẫn anh em sữ dụng và chụp như thế nào , bố cục ra làm sao nhé
  7. Offline

Kittyspy Active Member

Số bài viết:
    521

Cái chỗ này ở đâu mà đẹp thế anh?
  8. Offline

hungnv85 SEO Manager

Số bài viết:
    2.786

Ku Hugo mới chụp mà chụp đẹp quá, dạo này anh cũng mê khoản này lắm nhưng anh chỉ có con SE C902 thôi toàn chụp lung tung không hà
  9. Offline

LuckyStar Active Member

Số bài viết:
    203

mấy cái chụp cây cầu với làn nước - nhìn hay thật :)) Mấy cái đó đẹp mà.Cảnh tuyệt.Nếu như chỉnh iso thấp 1 xíu - phơi sáng thì ok hơn :-p
  10. Offline

Nicky Giang Hồ Quy Ẩn

Số bài viết:
    333

Cầu Ánh Sao (Star Light Bridge) ở Phú Mỹ Hưng,q7 gần bệnh viện Việt Pháp (cách cty cũ anh làm 1 cây số)
  11. Offline

belunhugo Tech Support

Số bài viết:
    673

hì, thanks a, em đam mê lâu lắm rồi, nhưng giờ mới "cưới" được 1 em về để tập tành đấy ạ \m/

Ok thôi, hôm nào lên sì gòn thì nói a a đem cho mượn =P~
    Máy cũng chỉ là một phần thôi chú ơi, quan trọng là trình chụp thôi á. Mà a thì còn phải học hỏi nhiều lắm #:-S

Hình bông hoa là do em chỉnh chế độ Closeup đó anh, còn hình phong cảnh có toàn nhà thì chỉnh lanscape, về bố cục 1/3 chỉ một số tấm e căn được, còn một số thì lại ko ạ. Ống kính sử dụng là ống AF 18-55 IS đó a.

A bỏ ipad chuyển qua mua DSLR luôn đi, a e ta lập thành 1 hội cho xôm tụ >:D<

Anh nicky có trả lời rùi đó e, cái này là cầu Ánh Sao mới xây bên Quân 7, đêm nào các pé cũng pose hình ở đây cả, đặc biệt là cuối tuần thì đông hơn nữa.

Thanks anh. Lâu ko gặp a rùi ;;)

Nếu chụp theo chế độ P thì iso tớ toàn cho max tới 6400 ko à, các chế độ flash thì đều tắt hết, nên chắc có lẽ ...

Dạo nì công việc bận rộn lắm ko a, a ra ngoài bắc công tác thì xôm tụ hẳn rồi, a e miền Bắc lúc nào phong độ cũng hoành tráng :kaka:
  12. Offline

Nguyễn Mai Ân New Member

Số bài viết:
    108

Xem tấm 1 đã thấy bị sai nét rồi mấy tấm sau chưa hiện kịp. Nhưng nhìn nửa ảnh cũng thấy khá đẹp, có gì tí nữa xem tiếp nói tiếp !

Tiếp tục đây: Mấy tấm phơi sáng thì đâu cần phải đẩy ISO lên làm gì ? Chỉ cần phơi sáng đủ lâu thì tự khắc nó đủ sáng mà thôi. Mấy cái này sau này bạn sẽ quen dần mà thôi.

Và cuối cùng là bạn cầm máy chưa chặt tay lắm, gần như tất cả các ảnh đều bị nghiên, mà rõ nhất là tấm cuối cùng.

Mong rằng có dịp cùng ae trên ấy off 1 buổi ảnh ra trò !
  13. Offline

LuckyStar Active Member

Số bài viết:
    203

Iso k nên để quá 1600 - nhất là những dòng như thế này :D nếu có để cao hơn thì chỉ gọi là chụp lấy ảnh :D chứ k thì ảnh sẽ nhiễu lắm.Nhiều khi cần chụp chữa cháy thì cũng chỉ để lên ISO 3200 là kinh khủng >"< Trừ những dòng PRo thì có thể để cao hơn.Nếu chụp tối thì phơi sáng và set ISO thấp nhất.Như mấy cái ảnh trên cầu đó :D Quote lại lần nữa cho chắc.
  14. Offline

belunhugo Tech Support

Số bài viết:
    673

Thanks anh ạ, lâu lâu mới thấy anh ghé vô diễn đàn, hi vọng sẽ có nhiều buổi thực tế và học hỏi thêm kinh nghiệm từ các anh :)

Thanks cậu, cũng hiểu sơ sơ rùi, nhưng vẫn cần luyện tập thêm nhiều nữa mà. :D
  15. Offline

pinetrees + Tịnh tâm +

Số bài viết:
    7.611

Hi toàn dân chuyên chụp ảnh ko hà , chắc mình cũng tậu 1 con về chộp thử rùi học hỏi ở anh em như chú lùn hugo xem sao hihi . Mong rằng anh em nhiệt tình hướng dẫn
  16. Offline

Nguyễn Mai Ân New Member

Số bài viết:
    108

Dạ em cũng chỉ mới tập tành món này thôi ạ, còn cần học hỏi anh em nhiều lắm ạ. Chỉ là biết gì nói nấy mà thôi, chưa chắc đã chính xác 100% đâu ạ !