[Hướng dẫn] Root + unlock mạng viettel HTC Explorer Pico A310e ( Worked 100%)

Thảo luận trong 'Android - HTC' bắt đầu bởi hoangps, 24/01/2012.

1. Offline

linh03 Member

Số bài viết:
    57
    Trả lời: [Hướng dẫn] Root + unlock mạng viettel HTC Explorer Pico A310e ( Worked 100%

Ac nếu ko vì cái vụ Crazy thì cũng chưa chắc mình đã mua em Pico này hé hé, đơn giản vì nó bé quá =))
  2. Offline

cotit New Member

Số bài viết:
    5
    Trả lời: [Hướng dẫn] Root + unlock mạng viettel HTC Explorer Pico A310e ( Worked 100%

Chào bạn, mình làm theo hướng dẫn tối ưu của bạn, tất cả các bước đều thành công nhưng giờ cài app mình thấy hình như nó vẫn sử dụng cả 3 bộ nhớ (Internal.SD card 1 ít, SD card2 thì nhiều). Mình mới sử dụng Android 1 tuần nên nhờ bạn ktra lại hộ. Thank.
  3. Offline

hoangps Adv Moderator

Số bài viết:
    3.131

Thì đúng rồi bạn à,mục đích của việc chia thẻ,tạo phân vùng 2 là để cài app/game lên đó,tránh tình trạng hết bộ nhớ trên máy,và toàn bộ data game/app chỉ nằm trên thẻ nhớ và phân vùng 2 ( thuộc thẻ nhớ luôn)
    cotit thích bài này.
  4. Offline

linh03 Member

Số bài viết:
    57

Boot vào Recover mà phân vùng thẻ nhớ rồi cop bản ROM vào mà flash khỏi cần cài tool Minitool partion cũng đc. Chỉ có điều tạo ext bằng revcovery thì theo từng nấc 128-256-512... chứ ko tự do đc thôi.
  5. Offline

cotit New Member

Số bài viết:
    5

sau mấy ngày thì thấy SDCARD2 use 91.9MB thì Internal cũng lên khoảng 40MB. Mình cứ nghĩ là nó hoàn toàn ko vào Internal (bộ nhớ máy) nữa chứ, bạn chủ topic xem lại giúp. Thank
  6. Offline

thuanma New Member

Số bài viết:
    28

aaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa
  7. Offline

legend92no1 Active Member

Số bài viết:
    44

bán mấy củ bác hoangps :D
  8. Offline

legend92no1 Active Member

Số bài viết:
    44

cũng không bé quá đâu, màn của mình là 3.2" con iPhone là 3.5" đấy, hôm trc so thì thằng IP nó có dài về 2 đầu hơn thôi bác ạh
  9. Offline

hoangps Adv Moderator

Số bài viết:
    3.131

_ Như thế này bạn à:

. Với máy không up kernel thì sẽ không hỗ trợ chia thẻ với ext2,không thể sử dung link2sd và chỉ có 2 bộ nhớ (máy + thẻ) đồng nghĩa với việc khi bạn cài app/game vào máy mặc định sẽ lưu trên bộ nhớ máy,muốn giảm bớt dung lượng cho máy thì bắt buộc mình phải sử dụng Titanium Backup để move app/game đó qua thẻ nhưng chắc chắn 1 điều với cách làm này sẽ vẫn còn lưu lại 1 ít data trên máy,không thể nào move 100% đc và theo thời gian thì bộ nhớ máy cũng sẽ hết nếu bạn cài nhiều.

. Với máy đã up kernel thì rom sẽ hỗ trợ chia thẻ với ext2,3,4,có thể sử dụng link2sd,sau khi vào link2sd lần đầu,sẽ hỏi chọn phân vùng,chọn ext2 sẽ creat phân vùng 2 thành công,lúc này có 3 bộ nhớ ( máy + thẻ + phân vùng ext2 trên thẻ vừa mới creat) sau đó bạn mới vào phần Install location trong setting của link2sd,chọn External có nghĩa là mặc định các app/game sau khi cài sẽ không còn mặc định nằm trên máy nữa mà sẽ là trên thẻ luôn ( chắc chắn sẽ lưu 1 ít data giống như trường hợp 1 sau khi dùng titanium để move). Bây giờ mình mới sử dụng link2sd để move cái phần data còn thừa trên máy sang thẻ bằng cách chọn vô app/game mới cài và chọn creat link,lúc này game/app bạn đã cài sẽ được move qua phân vùng ext2 còn data trên máy sẽ đc move lên thẻ,100% game/app nằm trên thẻ.

_ Hy vọng bạn đã hiểu cơ chế hoạt động của link2sd sau khi chia thẻ,1 lưu ý nhỏ khi đã chọn Install Location là bạn nên để chế độ auto link cho link2sd tự creat link sau khi bạn cài game/app lên máy,với những game/app nào không tự creat link thì mình mới creat link bằng tay.

Sẽ sớm hướng dẫn cho các bạn:)

Mình thanh lý 3 chai rưỡi khuyến mãi cái thẻ 8gb + tai nghe zin của HTC luôn:biggrin:
    thuanmacotit thích bài này.
  10. Offline

cotit New Member

Số bài viết:
    5

Rất cảm ơn bạn, cho mình hỏi thêm câu nữa. Trong Link2SD làm thế nào nhận ra app nào chưa creat link. VD có app ghi on SD Card, app ghi: Linked-->SD Card.
    Mình tự creat linh tinh, lúc thì bộ nhớ máy (Internal) lên, lúc thì xuống. Hiện giờ use 83.96 MB, SDC2: 91.16MB
  11. Offline

hoangps Adv Moderator

Số bài viết:
    3.131

Nếu bạn đã chọn Location là External,chọn luôn auto link thì các app/game khi cài lên máy sẽ hiển thị là on Linked -> SD Card ( có nghĩa là 100% game/app đó đã ở hoàn toàn trên thẻ không cần phải creat link nữa) còn có 1 số app/game nó không tự động auto link thì sẽ hiển thị on SD Card ( có nghĩa là chỉ mới phần cài đặt trên thẻ,còn 1 ít data đang nằm trên máy ) lúc này mình mới creat link nó,có thể do bạn chưa hiểu cơ chế hoạt động của link2sd nên có những game/app đã nằm trên thẻ sẳn bạn lại creat nó ngược về bộ nhớ máy (Internal) thành ra hết bộ nhớ.
    cotit thích bài này.
  12. Offline

thuanma New Member

Số bài viết:
    28

À mod cho mình hỏi luôn. Để mang đi bảo hành thì chỉ cần up lại rom ship và relock bootloader là được phải không?
    cotit thích bài này.
  13. Offline

linh03 Member

Số bài viết:
    57

Uhm đề nghị bờm viết bài để ae relock để mang đi bảo hành bảo tỏi khi cần thiết.
    @All: Up bản ROM mới của jaggy nó có tiếng việt và nó dùng a2sdgui nên các bạn dùng các soft khi cài nó tự khác vào thẻ hết (chú ý khi up rom xong thì lần đầu tiên phải vào a2sdgui move hết nó sang thẻ lúc đó bộ nhớ máy sẽ trống tếch trống toác :D << chỉ cần làm 1 lần lần sau ko cần phải quan tâm nữa ) và nếu bạn chọn ngôn ngữ là tiếng việt nếu thích cài thêm cả link2sd nữa để thêm 1 số chức năng (mình thì mình cài thêm link2sd để dùng chức năng đóng băng của nó) thì thằng link2sd nó tự động với ngôn ngữ là tiếng việt rất là dễ sử dụng.
    Với mình 3.2" thì bé thật vì trước h toàn chơi bàn phím thật của BB nó quen rồi hic hic.
  14. Offline

hoangps Adv Moderator

Số bài viết:
    3.131

Máy root rồi,muốn up rom ship dành cho máy đã root thì mình phải làm như sau:
    . Các bạn kết nối với RUU.exe,qua bước kiểm tra kết nối ok thì dừng lại,không next nữa,sau đó:
    + Đối với Win XP các bạn vào C:\Documents and Settings\Tên user máy bạn Local Settings\Temp kiếm cái Rom.zip,lôi nó ra ngoài destop sau đó ngắt kết nối.
    + Đối với Win 7 thì các bạn vào C:\Users\Tên user máy bạn\AppData\Local\Temp để kiếm cái rom.zip
    . Đổi tên thành PG58IMG.zip( các bạn nên kiểm tra lại cái tên PG58IMG cho chính xác nha,mình cũng không nhớ rõ nữa,cách coi là lúc vào HBoot nó sẽ load để check cái file đó,dòng màu xanh lá chạy xuống đó,coi lại cái tên đầu tiên)
    . Sau khi kiểm tra chính xác tên rồi,thì cho nó vào thẻ nhớ,vào HBoot,nó sẽ check cái dòng xanh xanh,nếu đúng tên thì sẽ ngừng lại và hỏi có muốn update không,chọn yes là ok. ( cách làm này là chung cho tất cả các dòng máy HTC)
    . 1 lưu ý nữa là up rom ship hoàn toàn khác up rom cook,muốn up rom ship của các khu vực khác nhau thì phải tạo gold card ( đối với mỗi HTC luôn) ( cách làm thì search gg),do đó nếu bạn có up ship thì trước tiên nên up thử bản china xem,nếu không thành công thì tạo gold card rồi thử up lại.

_ Hướng dẫn trên là hướng dẫn chung khi up rom ship với máy đã root cho các thiết bị HTC luôn,còn với Ex thì mình đã có up link download stock rom dưới dạng custom rom ở trên rồi ( rom đc trích từ rom ship và build lại dưới dạng custom cho các bạn dễ up ),bạn thuanma chỉ cần download về và up lại qua recovery sau đó download rom ship RUU,xuất cái rom.zip ra,lấy file recovery_signed.img trong đó ra,chép vào thư mục Android như lúc root máy,làm giống bước root máy đã có,test lại xem đã xoá recovery chưa bằng cách vào lại nếu xuất hiện cái đt với dấu tam giác là ok.

_ Tới màn khoá bootloader,vẫn kết nối đt trong bootloader với fastboot,vẫn trong cmd với thư mục Android,bạn chỉ cần gõ lệnh: fastboot oem lock

p/s: mình sẽ cố gắng build 1 bản custom rom vn từ file backup cho các bạn,giống rom *.zip chỉ có điều là vn zin :biggrin:
    legend92no1, cotitthuanma thích bài này.
  15. Offline

cotit New Member

Số bài viết:
    5

Bản 2.2 hay 2.5 bạn ơi .
  16. Offline

hoangps Adv Moderator

Số bài viết:
    3.131

Các bạn có thể vào đây để cập nhật các bản rom mới nhất của tác giả jaggy,do mình không còn dùng HTC Explorer nữa nên sẽ ít vào đây,những gì có thể làm được với e này mình đã truyền tải hết đến cho các bạn,have fun:)

Mã:
    http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1473218
    cotit thích bài này.
  17. Offline

cotit New Member

Số bài viết:
    5

Xong cái này đã chứ :D
  18. Offline

minh1992 New Member

Số bài viết:
    16

Trước lúc đầu tiên mình up recovery bản của bọn tàu khựa giờ up recovery của Yanou90 bên xda có hỗ trợ 2,3,4ext như vậy là có thể dùng chia thẻ ext2,3,4 sau khi up recover này phải ko.hay là như thế nào.có chút thắc mắc mong ai đó biết giải thích giùm
  19. Offline

hippo91 New Member

Số bài viết:
    18

dc bạn ah, chia vô tư
  20. Offline

manhcuongh2pt New Member

Số bài viết:
    1

restore lại thì có pass khóa bằng hình vẽ mở sao đây bác