[Hướng dẫn] Root + unlock mạng viettel HTC Explorer Pico A310e ( Worked 100%)

Thảo luận trong 'Android - HTC' bắt đầu bởi hoangps, 24/01/2012.

1. Offline

hoangps Adv Moderator

Số bài viết:
    3.131
    Đây là file backup sạch ROM VN dành cho bạn nào nghịch ROM mà muốn quay về tiếng việt,đã được gỡ 1 số ứng dụng không cần thiết ra,bộ nhớ máy còn trống khoảng 100mb,các bạn lưu ý trước khi restore thì vui lòng Wipedata,sau khi restore xong thì đừng Wipedata nếu không sẽ bị đơ máy khi khởi động.

Stock Rom của từng khuc vực

Bước 1: Các bạn download HTC Sync về để có driver,nên tiến hành sử dụng Sync lần đầu để cài đặt Driver trước rồi hãy tiến hành root.

Bước 2: Vào trang http://www.htcdev.com/bootloaderđăng kí lấy 1 tài khoản sau đó làm theo hướng dẫn để unlock bootloader,các bạn lưu ý ở bước chọn Device khi Unlock Bootloader thì vui long chọn dòng cuối cùng là all other supported models, các bạn chý ý trong hướng dẫn unlock bootloader có bước nó yêu cầu có thư mục Android trên C chứa các file nó cần,để rút ngắn các bạn chỉ cần download ở đính kèm về chép vào là được.

Bước 3: Kick hoạt chế độ Recovery,sau khi máy đã khởi động lại xong các bạn chép file zip Super user (download ở đính kèm) vào thẻ nhớ rồi lại tắt nguồn,tháo pin và lặp lại thao tác nhấn volume xuống + nguồn để vào lại s-off,cũng chạy fastboot rồi cắm cáp usb,tới bước này các bạn download cái này về,giải nén ra sau đó chép file recovery.img vào thư mục Android đã tạo lúc đầu,vào Cmd gõ lệnh như hình

Bước 4: nhấn phím volume down rồi chọn mục Recovery,với máy chưa unlock Bootloader sau khi vào Recovery sẽ xuất hiện

còn máy đã Unlock Bootloader sẽ có

Bước 5: Các bạn di chuyển xuống và chọn Install zip from sdcard rồi chọn Chose zip from sdcard và tìm đến file zip Super user (download ở đính kèm) trong thẻ

quá trình install diễn ra,thấy xuất hiện dòng chữ install complete thì các bạn reboot lại máy thưởng thức thành quả

Bước 6: Fix lỗi wifi,sau khi root máy thành công thì các bạn vui lòng cài Root Explorer vào máy ( đính kèm ),sau đó chép thư mục modules ( đính kèm ) vào thẻ rồi sử dụng explorer copy paste vào theo đúng đường dẫn.

Mã:
    [COLOR=#111111][FONT=verdana]/system/lib/modules/[/FONT][/COLOR]

Bước 7: Chuyển sang chế độ Mount R/O và set permission cho 2 file kineto,bcm như hình

[IMG][IMG]

Chúc các bạn thành công

Bonus (unlock mạng viettel với HTC Explorer chính hãng tại Việt Nam)

Cách làm thì vô cùng đơn giản,chỉ cần chạy bản stock rom khác là ok;))mình xin được cung cấp cho các bạn 1 bản rom stock của Châu âu,nên cân nhắc kĩ về việc unlock vì mọi thứ cũng như rom việt nam chỉ có điều là không có tiếng việt và không có rom việt để cho các bạn muốn quay lại đâu nhé :))

Các bạn cũng phải thực hiện các bước như trên để kích hoạt Recovery,chép bản rom này vào thẻ và install bình thường giống như Super User,sau đó thì tiến hành root như trên,máy bạn đã được root + unlock any call:biggrin:

File Superuser

Các file đính kèm:

2. Offline

hippo91 New Member

Số bài viết:
    18
  3. Offline

hoangps Adv Moderator

Số bài viết:
    3.131
    Trả lời: [Hướng dẫn] Root + unlock mạng viettel HTC Explorer Pico A310e ( Worked 100%

Bạn chú ý lúc làm được cái hình bootloader như trên thì chọn yes để unlock nha,sau đó máy sẽ tự động reboot lại,không unlock bootloader được thì sẽ không kích hoạt s-off được,sr bạn mình chia cái file superuser ra sai,bạn download lại ở đây nha

hippo91 thích bài này.
  4. Offline

hippo91 New Member

Số bài viết:
    18
    Trả lời: [Hướng dẫn] Root + unlock mạng viettel HTC Explorer Pico A310e ( Worked 100%

vào fastboot hiện unlocked rồi mà bạn :(, nhưng mà vẫn s-off
  5. Offline

hippo91 New Member

Số bài viết:
    18

mà cop vào chỗ nào của thẻ nhớ vậy bạn
  6. Offline

hoangps Adv Moderator

Số bài viết:
    3.131

Bạn copy vào bất kì đâu trên thẻ cũng được
    hippo91 thích bài này.
  7. Offline

hippo91 New Member

Số bài viết:
    18

bạn cho mình yahoo để mình hỏi thêm dc ko? minh van chua root dc buon qua
    cám ơn bạn nhiều
  8. Offline

hippo91 New Member

Số bài viết:
    18
  9. Offline

hoangps Adv Moderator

Số bài viết:
    3.131

Bạn chiu khó restart máy xong làm lại,vì cái bước này mình cũng phải làm vài lần nó mới chạy:)
  10. Offline

hippo91 New Member

Số bài viết:
    18

:(( cuối cùng chỉ mở được cái botloader, không root, không s-off, không bảo hành luôn
    tuyệt, công sức cả ngày :(
  11. Offline

hoangps Adv Moderator

Số bài viết:
    3.131

Dùng thử cái Recovery này nhé
  12. Offline

hippo91 New Member

Số bài viết:
    18

nó vẫn chỉ dừng lại ở đây, không hiểu là do máy chưa s-off hay là do máy tính nữa, còn cách nào khác để kích hoạt recovery hay s-off không bạn, chắc chắn máy mình đã unlock botloader, khi vào hboot nó hiện unlocked to tướng màu hồng rồi mà
  13. Offline

hippo91 New Member

Số bài viết:
    18

ôi zoi ơi dc rồi, sung sướng quá đi mất, ah bạn ơi mình lại up bản room châu âu rồi, bây h chẳng may máy bị làm sao thì phải up rom nào để bảo hành bây giờ
  14. Offline

hoangps Adv Moderator

Số bài viết:
    3.131

Chẳng phải mình đã nói ở trên rồi sao,nên suy nghĩ cho kĩ trước khi quyết định up rom châu âu hay không,thực ra bản rom châu âu cũng là bản stock rom nên rất ổn định,chỉ là không có tiếng việt :)còn trường hợp bảo hành nếu có gì thì cứ mang ra hãng thử xem nó có bảo hành cho hay không,vấn đề này mình cũng không rõ.
  15. Offline

hippo91 New Member

Số bài viết:
    18

uh mình cũng dùng english quen rồi nên ko quan trọng, mong có room cook quá, sợ thì vẫn sợ mà liều thì vẫn liều ;))
    legend92no1 thích bài này.
  16. Offline

linh03 Member

Số bài viết:
    57

Bạn hippo91 cho mình hỏi mình cũng giống bạn làm đến bước unlocked màu hồng rồi nhưng đến bước recovery thì nó cứ trơ ra đó. Lỗi ở chỗ nào nhỉ (màn hình thì vẫn là S-ON nhưng đã unlocked rồi)

Ah đc rồi, kinh nghiệm là cứ phải reboot vài lần =))
  17. Offline

hoangps Adv Moderator

Số bài viết:
    3.131

Đúng rồi bạn à,phải reboot vài lần là máy sẽ khởi động được vô màn hình chủ.
    linh03 thích bài này.
  18. Offline

linh03 Member

Số bài viết:
    57

Bác chủ thớt cho em hỏi là có phải unlock bằng HTCdev thì máy unlocked nhưng vẫn là s-on không?
    Hiện nay máy em vẫn là s-on nhưng đã Recovery và Root. Vậy là không cài được rom ship ạ.
    Ah con A310e này bác có bản kernel nào không, em cài cái Call recoder 1.1.2 full nhưng tiếng đầu bên kia nghe nhỏ quá.
    --------------------------------
    Còn root con này em làm hơi khác bác 1 tý là em flash cái room châu âu kia rồi flash luôn cái superuser thế là khỏi phải cài root explore.
  19. Offline

hoangps Adv Moderator

Số bài viết:
    3.131

Unlock bootloader là để bật s-on đó bạn,sau đó thì bạn mới kích hoạt được cái recovery để root máy,Rom ship thực ra chính là bản rom gốc đó bạn ( rom stock ) được thiết kế cho tương thích với mỗi quốc gia nên mới có tên đó,chẳng hạn như FW của nokia vậy thôi,chia nhiều FW ở mỗi vùng khác nhau,mình cũng xin giải thích cho bạn dễ hiểu là tại sao mình phải kích hoạt chế độ Recovery đơn giản là vì đó là công cụ duy nhất để mình có thể root máy,install các bản rom khác nhau nên cứ thoải mái chạy rom đi bạn chứ không phân biệt root rồi thì hạn chế chạy rom nào hay rom nào:D tại vì nhiều bạn muốn có tiếng việt nên mình mới chia ra để các bạn hiểu,đã root máy mà không xài root explorer là khó khăn lắm bạn à ;)) kernel cho máy này có luôn,mình sẽ làm 1 tut hướng dẫn tối ưu hoá bộ nhớ máy,tất cả ứng dụng sẽ được cài trên 1 bộ nhớ khác là thẻ và không đụng tới bộ nhớ máy + kernel,coming soon.....:))
    linh03 thích bài này.
  20. Offline

linh03 Member

Số bài viết:
    57

Vậy thì tuyệt quá, mình đợi loạt bải tổng hợp của bạn cho dòng máy này.
    Hi vọng mình sẽ cải thiện đc vấn đề Pin của em này dù đã bật chế độ Economy :(
    Mình mới cài root explorer, BeejiveIM, Fotmod pro, titanium backup, Call recoder và update supperuser trên market.
    Mình thích nhất cái Fotmod pro (may quá chuyển sang Android vẫn có cái này) và đi làm mới thấy cái Call recoder quan trọng vì nhiều khi chả nhớ được.
    Lần đầu làm quen với Android nên còn bỡ ngỡ.