[Help] Máy tính khởi động là bắt nhấn F1 "Press F1 to continue" (LeDuy edit)

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm / Hỗ trợ kỹ thuật Windows' bắt đầu bởi L.H.T_Tampeo, 01/06/2012.

1. Offline

L.H.T_Tampeo Thành viên của năm

Số bài viết:
    2.437
    Trả lời: [Help] Máy tính khởi động là bắt nhấn F1 "Press F1 to continue" (LeDuy edit)

đây là 1 số bức ảnh của máy em
    mới đầu kiu nhấn f1

típ theo em nhấn del

nhấn f10 thì nó nói save và thoát. chứ đâu phải mặc định lại đâu:( ai help em với:(
    nhưng mà e không biết chỉnh chổ nào nên CTRL+alt+del khởi động lại
    lúc nào cũng vậy dang khởi dộng thì nó hiện ra cái màng hình check này

đây là thông tin máy của em

máy em bị mất ngày giờ nữa. lên mang không dc
  2. Offline

thaihung1209 ::.Rửa Tay Gác Kiếm.::

Số bài viết:
    6.072
    Khi khởi động máy bạn hiện CMOS error, Default loaded.
    Có thể là do lúc thay PIN BIOS lần trước làm ảnh hường tới cài đặt BIOS.

Nhấn DEL (hoặc F2) để vào cài đặt BIOS thì:
    - F9 để khôi phục mặc định
    - F10 để lưu và thoát bạn nha.

Giờ bạn nhấn DEl -> F9 -> F10 để cài lại mặc định xem sao nha.

BẠn nhấn Ctrl + Alt + Del để khởi động một cách đột ngột nên đã làm cho ổ E bị lỗi nên mới hiện cái hình Check E, đợi nó kiểm tra xong thì không có gì.

Mất ngày giờ là chuyện bình thường bạn ạ, vì BIOS của bạn đã được loaded Default nên nó không lưu được trạng thái cài đặt trước nên ngày giờ về ngày giờ mặc định của BIOS nên muốn lên mạng được thì phải cài lại cho đúng để chứng chỉ máy tính có thể hợp lệ thì mới lên được.
    L.H.T_Tampeo thích bài này.
  3. Offline

Số bài viết:
    2.437
    Trả lời: [Help] Máy tính khởi động là bắt nhấn F1 "Press F1 to continue" (LeDuy edit)

A thôg cảm. Vì pài dài quá. E len pằg dt nên k trích dẫn.
    A @thaihung1209 ơi. Máy e lúc nào khi khởi độg thì nó cũg vay, hết nhấn f1 rùi tự nó check ổ e, có khi 3 ổ dia lun. Còn việc mất ngày giờ củg vậy. Phải chỉnh lại hết anh àh.
  4. Offline

kaisoulpro •——»†…Ngôi Sao Đêm™…†

Số bài viết:
    3.384

Bạn có hay rút dây nguồn PC ra khỏi ổ cắm điện sau khi tắt máy không?

Mình nghĩ bạn thử quét virus, sửa lỗi, dùng phần mềm dọn rách xem. Rồi thử lại cách của a thaihung xem!
  5. Offline

Số bài viết:
    2.437

Thì máy có cái ổn áp, chơi xog thì tắt ổn áp chứ đâu là gì tới dây nguồn đâu.
    A có pm dọn rác free, mà hịu quả khôg? Cho e xin đi. K thì pm crack cũng dc. Miễn là đừg có kiu mua là dc. :D
  6. Offline

Số bài viết:
    3.384

Bạn ngắt hẳn nguồn điện làm không còn điện cung cấp cho CPU, máy tắt hẳn nên mỗi lần mở máy phải cài giờ và có thể là nguyên nhân phải ấn F1 mỗi lần khởi động. Bạn thử mở máy, sau đó tắt máy, để tầm 2,3 phút mở lại (không tắt ổn áp nha), xem có gì khác không :D

dọn rác thì dùng CCleaner cũng ổn lắm, mà cẩn thận nha, đừng quét tùm lum nó xóa file hệ thống thì khỏi khởi động Windows luôn đó!
  7. Offline

Số bài viết:
    2.437

Àh. Để mai mốt e thử xem. Nhưg mà máy ở nhà e nó cũg tắt nguồn dien 100% lun. Vẫn pình thườg , k có kiu nhấn f1. Máy nhà nội e pị gì ý.
  8. Offline

Số bài viết:
    3.384
    có thể do hết pin dự trữ! Thay cục pin lõm hay gì rồi đó @@
  9. Offline

Số bài viết:
    6.072
    Rút nguồn ko liên quan đâu nha, quan trọng là cục PIN BIOS thôi, máy mình rút nguồn ra liên tục để lấy ổ cắm cắm điện nè.
    Không sao cả.

Tất cả là do PIN BIOS thôi., kiểm tra như hôm nọ chat Yahoo mình nói thử xem.

Dùng CCleaner nha, free mà tốt.
  10. Offline

Số bài viết:
    3.384

Thì em post là do pin đó anh, do pin cạn nên khi rút dây cắm hay tắt ổn áp như bạn tampeo thì mới phải nhấn F1 và cài giờ :-??
  11. Offline

Số bài viết:
    2.437

Hi. Tháo cục pin ra 5p thì nó vẫn kiu nhấn f1 anh ơi. Tới lúc nhấn f1 thì e nhấn del, vào cài đặt mấy kái gì đó, e nhấn ennable như a nói. F10 save lại. Thì máy khởi dog lai. K kiu nhấn f1, có âm thanh lun, nhưg ngày giờ thì vẫm mất. Tắt máy nữa tiếg pắt lại, e chụp hình lên đó. Nó vẫn hỏi a ơi.
  12. Offline

Số bài viết:
    6.072
    PIN thì bạn ấy cũng mới thay cách đây khoảng 2 tuần, có thể là do điểm tiếp xúc không tốt.
  13. Offline

Số bài viết:
    2.437

Vậy theo cách của anh kaisoulpro thì để cái ổn áp thì k phản nhấn f1 và cài giờ phải khôg?
  14. Offline

Số bài viết:
    2.437

lỡ pin típ xúc k tốt thì xử lý thế nào anh?
  15. Offline

Số bài viết:
    3.384
    uhm, nếu bạn muốn tốn điện hơn tí, hi. Thôi thì chịu khó ấn F1 vậy, để ổn áp suốt ngày có khi nó hư luôn ổn áp thì khổ mình =)), đùa tí thôi, bạn thử kiểm tra pin xem có khả quan hơn không
  16. Offline

Số bài viết:
    2.437

Em mún mua kục pin mới. Vào mấy tịm sữa đầu đĩa, tv có pán k nhỉ?
  17. Offline

Số bài viết:
    6.072
    CHuyện không thể nào?

Vô tiệm bán đồng hồ đó bạn, PIN này dùng được, mà vô tiệm bán linh kiện máy tính cũng được đó,
  18. Offline

Số bài viết:
    2.437
    àh. Pin cmos có mấy loại, gắn loại nào cũng dc ha anh?
  19. Offline

pinetrees + Tịnh tâm +

Số bài viết:
    7.611
    pin này là loại bự dẹp nhỏ bằng đồng xu 200 đồng của mình. Để thử xem pin còn hay hết mà ko có máy đo có 1 cách đó là dùng mé môi và đầu lưỡi nếm thử xem. Nếu thấy có tê tê mạnh thì pin còn nhiều và ngược lại pin cạn sẽ ko thấy gì
  20. Offline

Số bài viết:
    2.437
    típ xúc k tốt thì làm thế nào?