[Giải Đáp] Những thắc mắc về Mạng "Lan" - "internet" - "Wan" - "Wifi"

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm / Hỗ trợ kỹ thuật Windows' bắt đầu bởi phamdungtc, 20/08/2013.

1. Offline

MagicOfLove Active Member

Số bài viết:
    160
    bác giúp e cài đặt cho cục wifi Tenda W316R của e với ạ. xem nhìu topic mà cài vẫn k đc ạ. cài xong gắn vào cổng WAN màu xanh đèn k sáng. bắt đc sóng nhưng k vào mạng đc. e sài mạng VNPT ạ.
    phamdungtc thích bài này.
  2. Offline

phamdungtc Thành viên của năm

Số bài viết:
    3.386
    cho mình cái temview mình cài cho....facebook/phamdungtc
    hướng dẫn qua nhé!!
    Phần LAn bác cài 192.168.0.10
    Phần WAn bác chọn IP tĩnh đặt: 192.168.1.236 - 255.255.255.0 - 192.168.1.1
    .....vậy là có mạng rồi, cắm dây lan vào cổng wan
    MagicOfLove thích bài này.
  3. Offline

Số bài viết:
    160
    thanks bác. dùng temview giúp e với ạ. khoảng hơn 9h tối nay bác ol đc k ạ.
    phamdungtc thích bài này.
  4. Offline

Số bài viết:
    3.386
    ok bác có gì alo em nhe!!! 0166 488 8765
  5. Offline

Số bài viết:
    160
    h đc k bác. lên fb e gửi ip temwiew cho ạ
  6. Offline

Số bài viết:
    160
    e đợi mãi k thấy bác. đt gọi không đc luôn. :((((
  7. Offline

Số bài viết:
    3.386
    mình sẽ hướng dẫn chi tiết lại cách cài wifi tp link + tenda cho các bác...@MagicOfLove...xem nhe!!!
  8. Offline

Số bài viết:
    160
    hướng dẫn ở đâu bác
  9. Offline

thaihung1209 ::.Rửa Tay Gác Kiếm.::

Số bài viết:
    6.072
    Mình đang sài Tenda W316R. Khi mua về thường là sử dụng được ngay, nếu muốn đặt password và đổi tên Wifi thì cần vô tuỳ chỉnh hoặc cần tuỷ chỉnh nâng cao.

Còn Tenda của bạn gắng cable RJ45 từ modum đến Tenda (cổng xanh) mà đèn WAN ko sáng là có thể nguyên ngân Tenda của bạn hư hoặc do cable hư. Bạn thử thay bằng cable mới xem sao.
    LeDuy thích bài này.
  10. Offline

Số bài viết:
    160
    e gắn vô cổng lan của wifi vẫn sáng bác ợ. dây để cắm là có sẵn trong hộp lúc mua lun bác.
  11. Offline

Số bài viết:
    6.072
    Sao lại cắp vô WAN mà đèn LAN sáng được?

Chuẩn bị: Modem, Tenda và dây cable có trong box Tenda

Tiến hành: Cắm cable một đầu vào WAN của Tenda (cổng xanh dương), đầu còn lại cắm vào Modem.

Kiểm tra đèn trên Tenda gồm các đèn sau sẽ sáng: PWR, SYS, WLAN và WAN.

(Chỉ khi cắm cable vào các đầu LAN1, LAN2, LAN3, LAN4; đầu còn lại cắm vào máy tính thì cổng LAN tương ứng mới sáng. Nhưng mình ko cần sài cho PC thì ko cần cắm các cổng LAN, chỉ cần sóng WIFI sài cho các thiết bị sài WIFI thôi, khi nào cần sài cho máy bàn thì mua thêm cable gắn vào 1 trong các cổng LAN1->4, đầu còn lại cắm vào máy bàn.)
  12. Offline

Số bài viết:
    160
    công pwr wlan đều sáng. sys thì nhấp nháy. còn cổng wan k sáng bác ợ. e cắm dây từ cổng wan của tenda vào cổng lan của modem mà đèn 2 cổng đều k sáng.
    bác kêu cắm từ wan tenda vào modem thì chỉ có cắm vào lan của modem thôi chứ modem đâu có lỗ nào khác vừa dây wan đâu
  13. Offline

Số bài viết:
    6.072
    Bạn rút đầu dây Wan trên Tenda cắm vào máy tính xem sử dụng đc ko? Nếu:
    - Không: có khả năng dây cable hoặc modem hư.
    - Được: có khả năng tenda hư.
  14. Offline

Số bài viết:
    160
    hình như đc á bác. e đi lên tiệm hỏi mà ngta kêu lúc cài đặt khai báo mạng lan nên chỉ cắm vào lan mới đc còn wan bị vô hiệu. e chẳng hiểu luôn
  15. Offline

Số bài viết:
    3.386
    wifi hư rồi bác......@MagicOfLove:)
  16. Offline

Số bài viết:
    6.072
    Ông tiệm mà bạn hỏi dở hơi hay gì mà nói linh ta linh tinh. :D
    Bạn nhấn giữ nút Reset phía sau Tenda trong khoảng 10s để khôi phục cài đặt gốc lại đi.

Đây là Tenda W316R và modem của VNPT nhà mình.

Trên đèn của Tenda đang sáng gồm có 4 đèn (nhưng do đèn SYS nhấp nháy nên lúc mình chụp nó chỉ có 3 đèn): gồm PWR, SYS, LAN4 (do mình cắm 1 cổng từ LAN sang máy tính để bàn để sử dụng - dây màu xám) và WAN.

Bên modem VNPT của D-link gồm có 4 đèn: PWR, LAN (vì đã nối từ LAN của modem sang WAN của Tenda - dây màu vàng), DSL và Internet.

Sau khi Reset thì có thể nói là sử dụng được WIFI ngay và password mặt định là 12345678.

Theo như bạn mô tả thì dây bạn gắng trên modem của bạn đã đúng rồi, nhưng đèn LAN và WAN ko sáng thì có 2 khả năng như mình mô tả ở trên.

Nếu bạn sử dụng dây cable RJ45 theo hộp của Tenda và gắng dây đó từ Modem sang máy tính mà sử dụng được mạng (tương ứng cổng LAN trên modem cũng sáng) thì có khả năng là cổng WAN trên Tenda hoặc thậm chí cả cái Tenda đã hư rồi, nếu mới mua bạn đem đi bảo hành nhe.
  17. Offline

Số bài viết:
    160
    thường thi lúc mua về chưa cần cài gì thì cắm vào thì cổng wan cũng sáng đúng k bác. mà e cắm từ lan modem vô máy tính để sài mạng máy bàn. còn 1 lan nữa cắm vào tenda thì cũng như bác cắm thôi đúng k ạ. thay vì từ modem sang PC thì từ tenda qa PC cũng z đúng k bác. nếu nó hư cổng wan thì e có nên tháo ra xem thử k nhỉ. biết đâu lại khắc phục đc
  18. Offline

Số bài viết:
    160
    e còn chưa tin vào mắt mình nữa bác ạ :) tạo cái ông sửa nói như hồi lâu e kể bác thì thôi á chứ. đi bảo hành mà nói thế . e thì mới sd nên chưa biết nên k biết làm sao luôn.
  19. Offline

Số bài viết:
    6.072
    Đúng rồi, khi mua về chưa làm gì, cắm LAN từ modem vào WAN Tenda là đèn WAN trên Tenda sáng ngay.

À, nghe bạn mô tả thì hình như modem của bạn có 2 cổng LAN. Nếu bạn cắm 1 LAN từ modem vào máy tính đề bàn, còn LAN còn lại cắm vào WAN của Tenda cũng được.

Tại modem của mình chỉ có 1 cổng LAN, nên mình phải cắm từ LAN của Tenda sang máy đề bàn.

Nếu còn bảo hành bạn nên đem đi bảo hành, đừng tháo ra, mất tem là mất bảo hành đấy.
  20. Offline

Số bài viết:
    3.386
    ...thì như mình đã nói ấy, không có cài đặt gì hết cả hỏng là không sáng đèn, chạy được là sáng đèn thôi....:D