[Giải Đáp] CNTT thì học về cái gì? Tư vấn học ngành CNTT

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm / Hỗ trợ kỹ thuật Windows' bắt đầu bởi phamdungtc, 17/08/2013.

1. Offline

phamdungtc Thành viên của năm

Số bài viết:
    3.386
    thế giờ bác biết gì về mạng rùi :)
  2. Offline

Why_always_me? Member

Số bài viết:
    5
    mình cũng biết ít thôi do mình cũng có nhiều thời gian rảnh nên muốn tìm hiểu từ căn bản,tại năm trước cũng đậu c.nt.t nhưng do hoàn cảnh không theo học đc,phải chuyển nghành,nhưng đam mê vớh cntt không bao giờ mất :D
    phamdungtc thích bài này.
  3. Offline

Số bài viết:
    3.386
    tài liệu thì nhiều vô kể và đặc biệt là bên quản trị mạng thì bác vô trang nhatnghe nhe! trung tâm trong tp hcm đó. dạy rất hay và tài liệu thì có rất nhiều. Bác cứ nghiên cứu có vấn đề gì thì lên đây mình cùng giải đáp.
    chứ giờ bảo gửi tài liệu cho bác em cũng không biết gửi cái nào nữa :D
  4. Offline

Why_always_me? Member

Số bài viết:
    5
    um,thank nha
  5. Offline

it_inyourhand New Member

Số bài viết:
    1
    Em cũng đang phân vân khi chọn ngành CNTT. Em cũng nghe nói làm CNTT sau này ko có việc làm, lo quá anh ơi. Em ở tp HCM nên đinh thi ĐH CNTT bên mạng máy tính và truyền thông. Mà cũng chả biết ngành này có nhiều cơ hội tìm việc ko :(
  6. Offline

Số bài viết:
    3.386
    Nói nhiều cơ hội hay không thì là do bác cập nhập thông tin chậm rồi, Hội CNTT Việt Nam phân tích bên ngành QTM sau năm 2018 sẽ cần 10.000 người chuyên bên quản trị mạng...nói vậy chắc bác hiểu chứ?
    Cứ cố gắng học tập tốt và tiếp thu kienh nghiệm bác sẽ thành công!
  7. Offline

tattooinheart Active Member

Số bài viết:
    91
    em năm nay thi Đại Học ngành CNTT thì nên thi trường nào ở Hà Nội ạ (Bách Khoa, ĐH Công Nghệ - ĐHQGHN, ĐH Khoa Học Tự Nhiên, HV Bưu Chính Viễn Thông...) e thấy ĐH Công Nghệ là vừa sức.
  8. Offline

Số bài viết:
    3.386
    Vâng! lời đầu tiên xin cảm ơn bác đã tin tưởng diễn đàn và đặc việt là mình.
    Lời khuyên của mình là:
    thức nhất bác thích cntt rồi ok chọn ngành này
    thứ 2 bác chọn trường vừa với sức học của bác đh công nghệ - dhqghn là một trong những trường dạy cũng khá tốt về lĩnh vực cntt.
    khả năng của bác thi đỗ trường này thì cứ chon đi.
    Cái quan trọng là bác thích về cái gì của cntt. ví dụ về mạng internet (hack lan, internet,..bảo mật mạng - các chuyên gia an ninh mạng...)
    hay về phần mềm như( lập trình game, website - các trang web, quản trị web, thương mại điện tử - các trang liên quan đến kinh doanh online, quảng cáo...)

CNTT thì người ta thường nghĩ ngay đến phần cứng và phần mềm...nhưng không phải thế. về phần mềm thì đúng rồi còn cái phần cứng kia chính là (truyền thông và mạng máy tính).

Chúc bác cố gắng học tập và đạt được ước mơ!
    tattooinheart thích bài này.
  9. Offline

takei New Member

Số bài viết:
    1
    Bác học qua thấy mấy môn của CNTT như: vật lý đc, toán cao cấp, ... thế nào, có cần học kĩ ko, em mới năm nhất ngành cntt chưa chọn chuyên ngành, em thấy QTM hay hay, muốn chọn chuyên ngành này theo học. Nhưng mà môn vật lý đc mà ngán quá :(
  10. Offline

Lam9162 Member

Số bài viết:
    8
    Bác thớt cho hỏi em giờ đang học 12 muốn theo học CNTT ở TP.HUẾ thì nên học trường nào ạ (công lập nhá) điểm từ 18 trở xuống :)
  11. Offline

Số bài viết:
    3.386
    Mấy cái môn bác hỏi nó chỉ là học lại cấp 3 thôi mà. :) Về chuyên ngành của CNTT thì khác hoàn toàn bác à! Không có liên quan gì cả nên bác cứ yên tâm học đi nhe!
    Chúc bác học tập tốt nhe!:)

P/s: Có vấn đề gì thắc mắc cứ pm em nhe!
  12. Offline

Số bài viết:
    3.386
    Học trường nào không có quan trọng bạn à! Quan trọng là mình có tâm huyết, có ý trí để theo đổi cái nghề của mình thôi. Ở trong đó mình cũng không rõ là trường nào dậy tốt...:) Chúc bác chọn được trường ưng ý nhe!!! Nhưng quan trọng là học tốt:)
    Lam9162 thích bài này.
  13. Offline

Lam9162 Member

Số bài viết:
    8
    Bác có thể nói rõ hơn việc học CNTT là học những gì và ra tầm năm 2020 ra trường thì nhu cầu việc làm của ngành này ntn không ??? :)
  14. Offline

Số bài viết:
    3.386
    Câu hỏi này của bác rất hay đó nhe!...không biết bác sn bao nhiêu mình có thể trao đổi qua facebook...mình nói qua nhe!
    thứ nhất CNTT ở Việt Nam đã và đang rất rất phát triển, ứng dụng CNTT vào tất cả các lĩnh vực đang được nhà nước ta quan tâm và có một thực tế đó là nhu cầu người tiêu dùng (cái này quyết định sự phát triển của CNTT), CNTT thì nó là một mảng rất là lớn, nếu bác hỏi chuyên về từng nghề trong này thì e sẽ nói rõ cho bác. Em lấy vd nhe!
    Giờ làm gì cũng phải dùng đến máy tính, mà có máy tính thì phải có mạng, muốn kinh doanh thì phải có web,......đó là cá nhân...thế còn doanh nghiệp, tổ chức, công ty thì sao tất nhiên là họ cần một đội ngũ kỹ thuật viên chuyên các lĩnh vực như web server, quản trị mạng, lập trình,....hay bảo trì hệ thống....các vấn đề này ở Việt Nam đang rất cần những người có tay nghề cao để làm.....mà nói ra ví dụ mới nhất đó là sự cố bảo mật mạng, quản lý các máy chủ ở nước ta còn rất kém....Chiên tranh mạng đang diễn ra và đã từng xảy ra ở nước ra, đợt tháng 7 vừa qua các trang web mất mạng liên tục vì các hacker nước ngoài tấn công, hàng nghìn trang web của các công ty bị đánh sập một cách nhanh chóng.....
    Theo nghiên cứu của nhà quản trị mạng quốc tế, đến năm 2020 Việt Nam cần tới 50.000 nhân viên an ninh mạng....
    Nói qua thế này thôi nhe!:D
    LeDuyLam9162 thích bài này.
  15. Offline

Lam9162 Member

Số bài viết:
    8
    Em sn 96 thôi :) Nhưng học muộn 1 năm nên giờ đang học 12. Mà anh cho em hỏi luôn, CNTT bao gồm những chuyên ngành gì vậy anh ?
  16. Offline

Số bài viết:
    3.386
    CNNT gồm 2 chuyên ngành nói chung: Truyền thông và mạng máy tính, phần mềm.....Bên trong đó:
    Truyền thông và mạng máy tính: Quản trị mạng, lập trình mạng, bảo trì hệ thống, an ninh mạng, Quản trị Website, Quản trị hệ thống,...
    Còn bên Phần mềm: Lập trình web, lập trình phần mềm, quản trị web, phần mềm,...
    Lam9162 thích bài này.
  17. Offline

Lam9162 Member

Số bài viết:
    8
    Ngành nào học dễ hơn z anh? Vs trường nào mà có khoa CNTT cũng đều dạy mấy chuyên ngành này ak?
  18. Offline

Số bài viết:
    3.386
    Nếu đi học nghề thì bác có thể chọn một số trường ở Hà nội or trong Nam rất uy tín như FPT chuyên lập trình, an ninh mạng, website hay apptech lập trình, an ninh mạng, website,...
    Còn học trong trường thì dạy chung chung mà ví dụ học bên phần mềm thì học về mấy ngôn ngữ để lập trình làm web, làm pm,....hay bên mạng máy tính thì học qua hệ điều hành win server, lập trình mạng,....Cái này học về lý thuyết và quản lý

Còn nếu muốn học riêng một nghề nào đó thì là học nghề....
    Lam9162 thích bài này.
  19. Offline

Lam9162 Member

Số bài viết:
    8
    Tình hình là em đang định thi vào trường đại học khoa học huế khoa CNTT. Mà chắc học bên quản trị mạng. Anh cho em hỏi lúc mới vào học thì cần những gì anh?
  20. Offline

Số bài viết:
    3.386
    Lúc mới học thì năm nhất là học về: các môn lý thuyết như câó 3 như, toán, lý, hóa, tiếng anh, các môn chính trị như, triết học, tư tưởng hồ chí minh,...ban cố gắng củng cố kiến thức về tiếng anh nhe! Biết tiếng anh là lợi thế để học cntt...năm 2 học về lý thuyết cơ sở ngành...môn tiếng anh cơ sở ngành, cái này quan trọng để mình tiếp xúc trực tiếp với ngành đó nhe!!!....:) nói qua thế thôi ha!!!
    Lam9162 thích bài này.