[Giải Đáp] CNTT thì học về cái gì? Tư vấn học ngành CNTT

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm / Hỗ trợ kỹ thuật Windows' bắt đầu bởi phamdungtc, 17/08/2013.

1. Offline

thugstools26000 New Member

Số bài viết:
    11
    vậy cho e mạo muội hỏi thêm câu này nhé:
    a có thể phân cho e những nghề của QTM được không ạ? a có thể định hướng giúp em nghề nào e sẽ phải rõ sau khi em ra trường không? nghề thịnh lúc đó đó a. :) Cảm ơn anh D nhiều..
  2. Offline

phamdungtc Thành viên của năm

Số bài viết:
    3.389
    Cho bác đọc tin này
    Nghề QTM Hot Vừa lúc đó bác ra trường và có kinh nghiệm heng. Càng ngày nghề QTM của mình càng nâng cao.

Nói về chuyên ngành thì có nhiều lắm bác à. Quản trị SerVer thôi cũng có rất nhiều bộ phận: QT Hệ thống, QT Domain, QT webserver, mail server, hệ thống mạng, tường lửa,....

SERVER thì về 2003, 2008, 2012. Học các dịch vụ trong đó như Domain, DHCP, Phân quyền quản trị (tài khoản), Mail, web,....

Sau khi ra trường nếu giỏi bác có thể thiết kế hệ thống mạng cho công ty, doanh nghiệp (bao gồm sơ đồ thực và trình bày trên môi trường ảo).

Làm quản trị hệ thống như quản trị hệ thống tài khoản người dùng theo Server - Client (tài khoản - dịch vụ FTP, dịch vụ web, mail, máy in, internet, dhcp, lan,...)

Như mình bây giờ thì đang làm quản trị hệ thống, thiết kế hệ thống mạng cho công ty, doanh nghiệp,....và kỹ thuật viên

Thường khi bác xin vào 1 công ty hay doanh nghiệp nhỏ bác làm quản trị mạng thì sẽ làm như thế này:
    giả sử công ty có 1 server chạy mail, web, tường lửa, và có 50 máy con + 100 camera,...

Bác sẽ phải làm cho hệ thống mạng các máy con lấy địa chỉ ip từ máy chủ, tài khoản phân quyền, nhóm theo từng mục như bên: Kế Toán, Hành Chính, Nhân Sự,...Xong chia sẻ thư mục dùng chung, dùng riêng, hệ thống tài khoản chung, riêng, mail chung - riêng....Nói ra thì nhiều lắm :D
    Kỳ 4 nhiều môn quan trọng bác chịu khó học và nghiên cứu nhe!

CHÚC BÁC HỌC TẬP TỐT!:)

P/s: Có gì bác cứ lên Mw ae cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm ha không có gì phải ngại cả!:-bd
    thugstools26000 thích bài này.
  3. Offline

Số bài viết:
    11
    vâng, e cảm ơn a đã chia sẻ :)
    à mà a ơi, e nên học thêm chứng chỉ ở ngoài không? E lọt zô trường không có tiếng tăm, trường cao đẳng, và trường e không có liên thông nữa. :D
  4. Offline

Số bài viết:
    3.389
    có e à. Nên học thêm ngoài nữa thì khi ra trường mới có việc làm được. :D
    Học các chứng chỉ về chuyên ngành QTM ấy :)
  5. Offline

Số bài viết:
    11
    anh @phamdungtc ơi :D. A có link Linux FC2 'source' ( hoặc iso) thì cho e xin nha. E Tìm vẫn chưa thấy. Thks a
  6. Offline

Số bài viết:
    11
    E sorry, e hỏi nhầm box rồi,,
  7. Offline

Số bài viết:
    3.389
    Bác vô trang này lần nha! mình hôm nay làm ngày cuối nên bận quá không có lần được:D
    Lunix
  8. Offline

LeZink New Member

Số bài viết:
    21
    mình đang học lớp 11 và muốn thi vào cntt (vì mấy mặt khác đều gà cả) mình thích lập trình tạo ra sản phẩm (vd: lt game, phần mềm cho thiết bị di động) mà lại rất ghét lt web (không hiểu sao từ nhỏ đã có ác cảm). Vậy mình muốn hỏi học cntt mà không học lt web được không? có bất lợi gì không?
  9. Offline

LastKnight Active Member

Số bài viết:
    3.504
    Học lập trình dành cho người có tư duy nhiều,khả năng suy nghĩ,làm việc độc lập,làm việc tùy biến.
    Học quản trị mạng thì mình thấy nhàn hơn,ko tư duy nhiều nhưng phải nhớ rất nhiều thao tác :v làm việc dựa theo bài bản .
    Theo mình là vậy !
  10. Offline

LeZink New Member

Số bài viết:
    21
    mình thích làm việc độc lập hơn
  11. Offline

TueDaiK Member

Số bài viết:
    38
    E có niềm đam mê QTM nhưng học yếu mấy môn này lắm.
  12. Offline

Padam Padam New Member

Số bài viết:
    23
    The sau khi học xong de xin viec k ak,em so thât nghiep.em dinh thi bach khoa cơ
  13. Offline

Số bài viết:
    3.389
    Đam mê là cái cơ bản đầu tiên để theo 1 ngành nghề bác ạ:D Cứ cố gắng học tập là ok hết =D>
  14. Offline

Số bài viết:
    3.389
    Lo gì không có việc làm bác ơi??? :D Đi xin vào công ty nào đó mà không được thì Đánh sập luôn Server + Hệ thống an ninh công ty đó là họ phải tuyển bác vào làm ngay. Quan trọng là bác có làm được không? Chưa học đã lo không có việc làm thì sẽ không bao giờ học được và cũng sẽ không bao giờ có việc làm đâu bác à.:)
  15. Offline

thaihung1209 ::.Rửa Tay Gác Kiếm.::

Số bài viết:
    6.072
    Để cho công an nó tìm à? Với lại hình thức tấn công từ chối dịch vụ DDOS thì sẽ khôi phục lại ngay.
    Với lại lĩnh vực hót bây giờ ko phải là quản trị mạng mà là cacs lĩnh vực về Khám phá tri thức - Khái phá dữ liệu, Kỹ thuật dự báo. Chứ các lĩnh vực lập trình ko hót nửa rồi, các nước ngoài (Mỹ, Úc, Canada, Nhật) họ đâu có lập trình nửa, mà họ đẩy sang các nước khác như Việt nam, họ đặt hàng bên mình cho mình làm. Họ tập trung vào các lĩnh vực khác.
    Khám phá tri thức - Khái phá dữ liệu, Kỹ thuật dự báo,... mình có thể làm Khoa Học được, học cao lên được, chứ có ai học lập trình hay quản trị mạng để thi lên thạc sĩ tiến sĩ, giáo sư,... đâu.

PS: 3 công ty lớn ở Hồ Chí Minh: KMS, TMA, FPT toàn nhận đặt hàng cho Mỹ, Úc, đặt biệt FPT làm cho Nhật nhiều.
  16. Offline

Số bài viết:
    3.389
    không hiểu bác này nói gì luôn....thế như bác nói thì ai cũng đi học cái này à? không học cái kia nữa???:))....
  17. Offline

Pyx96 New Member

Số bài viết:
    1
    Các a cho em hỏi : E muốn làm Kỹ sư phần mềm í ạ .. Thì học Kỹ thuật PM đúng chưa ? E nên học ở trường ĐH nào ? Xin tư vấn 1 vài trường có khoa CNTT mà điểm vào khoảng 17-20 được k ạ ??:)
  18. Offline

thaihung1209 ::.Rửa Tay Gác Kiếm.::

Số bài viết:
    6.072
    Trường ĐH Cần Thơ đào tạo 5 chuyên ngành công nghệ thông tin. Khi ra trường, trên bằng ko ghi là tốt nghiệp ngành nào, mà chỉ ghi là Kỹ sư CNTT. Do đó bạn có thể đem bằng này đi xin hầu hết các ngành nghề.
    Trường ĐH Cần Thơ tuyển sinh 5 ngành với điểm khoảng từ 14 - 18 điểm.
  19. Offline

TueDaiK Member

Số bài viết:
    38
    ngoài bắc có trường nào không ạ?
  20. Offline

Số bài viết:
    3.389
    Ngoài bắc có Đại học sao Đỏ 13 điểm, Đại học Công nghiệp Hà Nội, 15 đến 18 điểm, đại học công nghệ kỹ thuật hà nội 17 điểm,...
    TueDaiK thích bài này.