[Giải Đáp] CNTT thì học về cái gì? Tư vấn học ngành CNTT

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm / Hỗ trợ kỹ thuật Windows' bắt đầu bởi phamdungtc, 17/08/2013.

1. Offline

phamdungtc Thành viên của năm

Số bài viết:
    3.386
    [Giải Đáp] CNTT thì học về cái gì? Tư vấn học nghành công nghệ thông tin

Mình biết là bây giờ các bạn đang rất băn khoăn không biết chọn chuyên ngành nào khi học CNTT và nó học về cái gì sau này làm về cái gì. Nên hôm nay mình lập ra topic này để chia sẻ cho các bạn kinh nghiệm đã học CNTT và giờ đi làm lương cũng khá cao so với mình (không tiết lộ) :D
    Kinh nghiệm thế này nhe!
    mình xin tư vấn bạn thế này. Mình học CNTT trường Đại Học Sao Đỏ và giờ đang đi làm IT tại đây luôn. Mình học bên Quản Trị Mạng nhưng mà kiến thức bên PM cũng không tệ lắm và có đứa bạn cùng phòng cũng học PM nên mình biết chương trình nó như thế nào.
    Kinh nghiệm học xong để có việc làm.
    1.Mục đích học của bác là phải phấn đấu lấy những danh dự (học bổng, thi HSG các môn ở trường - năm 1 và năm 2. Còn năm 3 học thi tay nghề kỹ Thuật Pm luôn)
    2. Phải xác định rõ tư tưởng và không được lệnh lạc trong hướng đi của bạn - Xác định rõ ra trường là phải đi làm (nếu được các công ty mời đi làm thì càng tốt ==>> đây là mục đích chính mà)
    3. Tư tưởng gia đình rất là quan trọng đối với bạn (bố mẹ anh chị, người thân trong gia đình bạn chính là động lực để bạn xác định con đường đi đúng đắn của mình)
    ==>> Khi đã xác định được 3 phần trên thì làm như thế này nhe!

Năm thứ nhất: Học chủ yếu về các môn lý thuyết như cấp 3: Vào học là học toán cao cấp 1, 2, 3. Rồi Lý, Hóa, Tiếng Anh, Tư Tưởng Hồ Chí Minh...Nói chung năm nhất học hết về lý thuyết.Tập trung học Tiếng Anh (có lợi cho học PM).Nhưng không vì đó mà bạn chơi - bạn không học
    ...Năm 1 là năm quan trọng nhất của thời sinh viên - vì sao mình nói vậy Vì nó là thời gian rảnh dỗi nhất - là lúc làm mọi việc cho nền tảng năm 2 và năm 3 học cơ sở ngành và năm cuố chuyên ngành thực sự.
    ===> Như vậy bác nên mua máy tính để học (vọc) trên mạng, làm quen dần dần - biết nhiều về IT là 1 lợi thế (gia đình có đk nên mua)
    Máy thì bác có thể mua con máy có cấu hình thế này:
    I5 or i7 (nếu có DK) không thì i5 là ok rồi
    i5 thế hệ mới nhất nhe!. Ram thì 4G 1 thanh nhe! để sau nâng cấp (dùng Pm rất cần nhều ram.
    + Ổ cứng 500G thoải mãi (có dk thì mua con 1T)
    Card hình onbo 768 or 1.5G nhe! nên lưu ý là có phần để cắm card rời nhe! sau này nâng cấp :D
    + Ổ DVD vừa đọc vừa ghi nhe! :D

Hàng thì nên dùng thằng Asus - BH 2 năm giá cũng vừa túi tiền
    13tr là ok i5 ram 4 ổ 5000G card hình 2G....
    15tr là được i7 rồi thoải mãi bác vọc.
    Mục đích mua lap là vọc trước. Bác nghiên cứu trước thì sao này có nền tảng sẽ biết nhiều và kiến thức sâu rộng hơn.

XÁC ĐỊNH RÕ NĂM 2 LÀ BẮT ĐẦU HỌC VÀO CƠ SỞ NGÀNH CÁC KIẾN THỨC CƠ BẢN LIÊN QUAN KỸ PM NHƯ MÔN:
    + lý thuyết pm. lâp trình c, c++, C#, java....VB...Foxbro
    Năm 2 có 1 ít lý thuyết về chuyên ngành là phải đi làm ngay
    ĐI LÀM Ở ĐÂY LÀ LÀM VỀ CHUYÊN NGÀNH- KIẾN THỨC CỦA BÁC RẼ MỞ RỘNG HƠN KHI TIẾP XÚC CÔNG VIỆC
    Bác có thể ở nhà tự viết pm. VD: viết 1 pm về tình yêu tặng bạn giái hoặc sinh nhật (cái này hay lắm nhe! :D dùng VB viết rất là hay Click 1 cái là em kia chết liền :x hoặc viết WEB càng đẹp) :D

Tiếp nhe!
    Năm 2 bác làm được như vậy rồi thì nhất định năm 3 là phải xin vào 1 cty nào đó làm về WEB hoặc viết PM ( mình chỉ ở bộ phận test pm thôi học được nhiều kinh nghiệm nhe!! :D)
    ok thế là mình đãn bước sang năm thứ 4.
    Làm đồ án tốt nghiệm kiếm 1 cái dự án ở ngoài làm luôn đồ án tốt nghiệm của mình sẽ được đánh giá cao và ngày bảo vệ đồ án sẽ mời người trong đối tác đến dự===>>> Như vậy chắn chắn rằng điểm đồ án của bác được 10Đ và cái dự án này được thông qua ===>>> 1 bước khởi đầu cho sự thành công!!!!
    ===Làm được như vậy mới gọi là Pro bác.
    OK ran trường sẽ có hàng chục con ô tô đen đến đón bác đi làm (mời về công ty học lương thấp nhất là 15tr nhe!!) :D

Trên đây là chuyên ngành Kỹ thuật Phần Mềm em học bên Quản Trị Mạng sẽ nói sau (ở duwois nhe!
    Chúc các bác thành công!!!

2. Offline

HuyNguyen57 Active Member

Số bài viết:
    1.678
    kieutuananhvod thích bài này.
  3. Offline

Số bài viết:
    3.386
    bạn nào cần hỏi thêm thì p/s dưới nhe!!
    Lát em sẽ up cái học Quản trị Mạng sau giờ đang có khách đông quá.
    L.H.T_Tampeo thích bài này.
  4. Offline

Số bài viết:
    3.386
    bạn @kieutuananhvod qua đây nhe! thảo luận chung để mọi người cùng học hỏi!
    Bác hỏi là ngành Kỹ Thuật PM thì học những PM gì em xin trả lời bác thế này. Trước tiên bác nghiên cứu về các Pm này trước nhe!

+ Lập Trình C, Passcal, Foxbro, C++...Passcal bác thạo nhe! rất tốt cho học Lập trình. Nghiên cứu từ thấp đến cao nhe!. Mình không đưa ra những Pm về sau vì như vậy gây tư tưởng (nhiều Pm quá :D) Khi nào học xong năm 1 qua đây mình tư vấn cho cách học....:D
    Tiểu Muộikieutuananhvod thích bài này.
  5. Offline

strongboss.vc Trial Moderator

Số bài viết:
    2.700
    À!, anh ơi!, anh có phần mềm lập trình C++ nào tốt nhất ko ạ?, em cài Dev-C++ thì có nhiều câu lệnh ko compile vs run được!

À, mà nếu là visual studio thì bản nào tốt nhất vậy anh?
  6. Offline

Số bài viết:
    3.386
    nếu học thì dùng bản VB6.0 đi hoặc dùng VB.net bản này chạy ổn đinh mà VB net thì làm giống như VB 6.0 nhưng giao diện đẹp lắm.
  7. Offline

Số bài viết:
    2.700
    Anh cho em xin link luôn đi!, thanks anh! :)
  8. Offline

Số bài viết:
    3.386
    C++ có phần mềm này: Notepad++ rồi phần mềm C free mình thì dùng Notpad++
  9. Offline

someone1xx6 Member

Số bài viết:
    27
    Thớt cho mình hỏi ở TPHCM thì nên học ở trường nào thì tốt nhỡ? Điểm vào khoảng bao nhiêu và nên thi khối nào? Hiện tại m mới học lớp 12 nên vẫn chưa biết j
  10. Offline

Số bài viết:
    2.700
    nhưng Notepad++ ko có cung cấp các code tự động (lỡ mình quên code :D ) anh cho em xin link Visual Basic net đi!, full nha anh :)

Mình cũng 12 nè!, vào ĐH Khoa học Tự nhiên luôn đi! :D
  11. Offline

Số bài viết:
    3.386
    TP.HCM thì mình không rõ như ngoài bắc này nhưng có lẽ phải xem bác thích học cái gì thì mới tư vấn bác được. Quản trị mạng hay Phần mềm???

Download:
    Link Fshare:
    http://www.fshare.vn/file/T3WAGVFM6T

Password:
    sinhvienit.net

Đang ở cty nên không up mới cái kia được. chờ tí mình up cái VB6.0 cho
    Nopad ++ lập trình hay lắm bạn à
    strongboss.vc thích bài này.
  12. Offline

Dragulia Moderator

Số bài viết:
    1.519
    Chủ top cho e hỏi cái này, khi xem điểm chuẩn trên diemthi thì thấy có nghành CNTT lấy 17đ, nghành Kỹ thuật phần mềm 15đ, vậy nếu e muốn đi chuyên nghành KTPM thì nên đi bên nào??
  13. Offline

pinetrees + Tịnh tâm +

Số bài viết:
    7.606
    Khỏi nói bik em bên quảng trị mạng và web :))
  14. Offline

Số bài viết:
    3.386
    hii sao anh biết em thích bên mạng và web học rất hay và làm lương lại cao nữa hiii:D
  15. Offline

pinetrees + Tịnh tâm +

Số bài viết:
    7.606
    Note ++ chỉ dành cho những pro tự code thôi :)). Còn gà hoặc muốn design thì dùng thêm các công cụ dành riêng cho thiết kế và css :D

Em cần ngâm cứu seo nữa thì có lẽ lương ko ít hơn 20 củ :))
    p/s đồng nghiệp :))
  16. Offline

Số bài viết:
    3.386
    Thế này nhe! ở Việt Nam mình vấn đề an ninh mạng đang gặp rất là khó khăn và cấp bách đằng khác vậy sao bạn không theo QTM??? góp ích cho mạng ở VN Còn bên Kỹ thuật PM thì có chuyên WEB và chuyên Lập Trình các Pm.
    1 công ty làn về CNTT thì cần 10 người LT và 1 người QTM nếu (lương 5tr/ng/LT thì thằng làm QTM sẽ được 50tr/tháng.

Chúc bác thành công!

SEO em đang làm anh và cũng đang nghiên cứu thêm về phần này (điện toán đám mây nữa) :)
    Chắc giờ lương anh cao lắm nhỉ
    Tiểu MuộiDragulia thích bài này.
  17. Offline

pinetrees + Tịnh tâm +

Số bài viết:
    7.606
    Thằng LT ko ngu nhận mức 5 triệu để thằng QT ôm hết :))
    p/s: No anh ko bên QTM chỉ là ĐN cntt thoai :D. Nhưng cũng ko còn trong nhành roài e
    Tiểu Muội thích bài này.
  18. Offline

Số bài viết:
    3.386
    thê mới nói là Ngành QTM giờ các công ty đang cần nhưng với số lượng không cao. Làm được thì lương cao huynh
    Tiểu Muội thích bài này.
  19. Offline

Dragulia Moderator

Số bài viết:
    1.519
    Vậy tên nghành của quảng trị mạng là "truyền thông và mạng máy tính" phải không ạ? hay là nghành QTM nằm trong nghành CNTT luôn??
  20. Offline

Số bài viết:
    3.386
    đó đó Ngành CNTT có 2 chuyên ngành là Truyền Thông và Mạng Máy Tính với chuyên ngành Kỹ thuật PM (Công nghệ PM cũng thế)
    Dragulia thích bài này.