[FONT] Font Việt cho iOS By chungviet [iPhone/iPad - iOS4/5]

Thảo luận trong 'Giao diện/theme cho iPad' bắt đầu bởi Chung Thai, 08/09/2012.

1. Offline

Chung Thai Old Staff

Số bài viết:
    5.414
    Hi ae, tình hình là mình vừa tậu được 1 em ai pát 2 được mấy ngày nên cũng lọ mọ đổi font cho em nó như hồi dùng Symbian & Android vì mình ghét phải nhìn font chữ mặc định hàng ngày, sau 1 thời gian ngâm cứu cuối cùng cũng mần thịt được chút ít, có lúc thấy nản vì không ngờ rằng Font trên iOS5 khó edit như vậy.

Mình nói sơ qua 1 chút nếu bạn nào mới mới như mình muốn tìm hiểu về font iOS. Font hầu hết trên các thiết bị đa số là định dạng *.TTF, định dạng này mod rất dễ, có khi không cần mod, chép vào hệ thống vẫn hiển thị miễn là đúng định dạng. Còn trên iOS5, ngoài 1 số font định dạng TTF, thì nó có sử dụng thêm 1 định dạng nữa là TTC, TTC là 1 font trong đó có chứa 2 hay nhiều font nhỏ định dạng TTF, muốn mod thì cần phải bung nó ra sau đó phải đóng gói lại thành file TTC như ban đầu, nói chung là lằng nhằng. Bữa nào rảnh mình sẽ nói cụ thể vấn đề này cũng như hướng dẫn các bạn edit nó.

Ae chú ý 1 vài điều này trước khi dùng Font mà mình mod Tiếng Việt nhé: :D

1, Backup toàn bộ Font hệ thống theo đường dẫn: /Sytem/Library/Fonts/Cache/ (Trên con ipad2 5.1.1 của mình có 97 font tất cả), các bạn lưu ý nếu máy đang dùng Bytafont để đổi thì nhớ Restore về font gốc rồi Backup thư mục font nhé)
    2, Những Font này mình đã & chỉ test kỹ trên con ipad2 5.1.1 (iOS5) của mình hoạt động tốt (không bị treo táo & lỗi vòng lặp), vì thế mình không chịu trách nhiệm nếu máy của bạn có vấn đề nhé, nói vậy thôi chứ nếu chép font vào mà nó treo táo hoặc bị vòng lặp thì cứ chép những Font đã Backup ở trên vào đúng đường dẫn là OK. :D
    3, Font này mình làm để chép trực tiếp vào hệ thống /Sytem/Library/Fonts/Cache/ , không phải mod riêng cho pm Bytafont nhé, cũng có thể chép vào Bytafont để đổi, nhưng nếu làm theo cách của mình thì Font sẽ hiển thị tốt hơn.
    4, Những Font mà mình đã Mod, ae có thể sử dụng & share thoải mái, nhưng nhớ ghi rõ nguồn & nếu edit hoặc mod lại thì pm cho mình nhé. Thanks

Font sẽ update các bài bên dưới...

Các chủ đề khác cùng chuyên mục:

2. Offline

Chung Thai Old Staff

Số bài viết:
    5.414
    Chococooky

Trước khi download, ae xem qua 1 số thông tin về Font. Những Font mà mình đã mod bao gồm:
    _H_Helvetica.ttc (trên 1 số máy như 3gs/4s/4 có thể khác) > Font hiển thị chính
    LockClock > Hiển thị đồng hồ màn hình khóa
    PhonePadTwo > Hiển thị trong máy tính/trình gọi điện
    PhoneKeyCapsTwo > Hiển thị bàn phím gõ chữ lóc cóc
    PhoneKeyCaps > Font này trên ipad không dùng, nhưng mình cũng có mod cho 3gs/4/4s
    Arial/ArialBold/ArialItalic/ArialBoldItalic > Những font này mình mod thêm để cho 1 số trang web khi duyệt web trên Safari, Skyfire,.. hiển thị đồng bộ.
    Verdana/VerdanaBold/VerdanaItalic/VerdanaBoldItalic > Những font này mình mod thêm để cho 1 số trang web khi duyệt web trên Safari, Skyfire,.. hiển thị đồng bộ.

* Đối với font Arial/ArialBold/ArialItalic/ArialBoldItalic & Verdana/VerdanaBold/VerdanaItalic/VerdanaBoldItalic sẽ hiển thị đầy đủ nét chữ thường/đậm/nghiêng thường/nghiêng đậm, các bạn để ý khi duyệt forum, những topic đã đọc sẽ hiển thị nét thường, topic chưa đọc sẽ có nét đậm, bài viết được trích dẫn sẽ hiển thị nét nghiêng.

* Chắc sẽ có 1 số bạn hỏi mình sao không mod font HelveticaNeue.TTC & HelveticaNeueExtras.TTC, do pm Bytafont trên máy mình đang bị trục trặc nên chưa test được 2 font này dùng để hiển thị mục nào (ae nào rành về font hệ thống thì nói mình biết với nhé) với lại mình không mod 2 font này nhưng máy vẫn hiển thị đầy đủ. Hoặc có thể mình chưa test được hết.

*Toàn bộ Font được mod đều dựa trên các Font gốc trong hệ thống của iOS5.

Ae test dùm mình xem phần nào chưa hiển thị để mình hoàn thiện bộ Font nhé. Thanks

(Đã test Full trên ipad 2/3 5.1.1, ip4/4s 5.1.1, ip3gs 5.1.1, ip3g 4.2.1)
  3. Offline

Chung Thai Old Staff

Số bài viết:
    5.414
    Bauserif

* Font này mình đã Mod thêm bộ TimeNewRomans (cho 1 số trang web - sử dụng trên Safari), Mod thêm Font MarketFelt cho iOS4

* Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng thêm lần nữa nhé ae :D
    - Backup toàn bộ Font hệ thống theo đường dẫn: /Sytem/Library/Fonts/Cache/
    - Chép toàn bộ Font Bauserif vào đường dẫn /Sytem/Library/Fonts/Cache/- Respring/Restart

thaptamung, LeDuy, trueblooded1 người khác thích bài này.
  4. Offline

Chung Thai Old Staff

Số bài viết:
    5.414
    thaptamung, LastKnightLeDuy thích bài này.
  5. Offline

Tunngao Member

Số bài viết:
    413
    Font nào cũng đẹp, nhìn thích thật
  6. Offline

tekpal Old Staff

Số bài viết:
    3.323
    Hình thức khoe ai bát mới :))
  7. Offline

Chung Thai Old Staff

Số bài viết:
    5.414
    Chú thử tìm trên mạng xem có bộ font TV nào cho iOS ko nhé.
    ...ừh thì khoe 1 tý đã sao nào ;))
  8. Offline

boyoctober Active Member

Số bài viết:
    77
    android dùng ké được ko bác
    Chung Thai thích bài này.
  9. Offline

Chung Thai Old Staff

Số bài viết:
    5.414
    Những font này đa số mình mod lại từ font của Android/Symbian thôi àh, nếu bạn dùng Android có thể tham khảo Topic này nhé.
  10. Offline

Chung Thai Old Staff

Số bài viết:
    5.414
  11. Offline

Tuyệt Tình Lovers & Haters

Số bài viết:
    6.397
    Font này Full TV hả a
    E thử Edit sang S40 xem đc k :D
  12. Offline

Chung Thai Old Staff

Số bài viết:
    5.414
    Mod Font TV ko full TV thì mod chi :eek:
    Mà nhìn hình là thấy mà.
  13. Offline

Số bài viết:
    6.397
    Biết đâu thấy a sành T.Anh :))
  14. Offline

Số bài viết:
    6.397
    Cho e dạng Font chuẩn đó đi a
    E dow về Test Font k đc
  15. Offline

Chung Thai Old Staff

Số bài viết:
    5.414
    Dùng file Arial.TTF trong đó nhé.
  16. Offline

binhthep9x Member

Số bài viết:
    63
    Prò trong wap mình ai có thể edit những font trên sang s40 cho ae được hông ạ.
  17. Offline

Kan Takahashi New Member

Số bài viết:
    18
    bác @Chung Thai cho em hỏi là font này dùng trên android thì lấy file nào ạ? em test thử = PC thì thấy mấy font mở được đều không có tiếng Việt, em search trên bộ font android của bác chỉ có Rix love fool mod cho s40 thôi :(
    thaptamung thích bài này.
  18. Offline

thaptamung .::Bảo kê Mobileworld::.

Số bài viết:
    3.703
    Sếp @Chung Thai nhà mềnh vẫn vô đối về khoản này :)
  19. Offline

Tunngao Member

Số bài viết:
    413
    toàn font đẹp không ông ạ :D, để xem có ai nhận hàng không cái đã
  20. Offline

Chung Thai Old Staff

Số bài viết:
    5.414
    Có thể dùng file Arial.ttf.