Cầm 2 triệu - sống ảo diệu - ở Sapa

Thảo luận trong 'Thể loại khác' bắt đầu bởi donghotimeshop, 10/08/2018 lúc 16:45.

1. Offline

donghotimeshop Active Member

Số bài viết:
    3
    Sapa là một huyện vùng cao của tỉnh Lào Cai, một vùng đất khiêm nhường, lặng lẽ nhưng ẩn chứa bao điều kỳ diệu của cảnh sắc thiên nhiên. Phong cảnh thiên nhiên của Sapa được kết hợp với sức sáng tạo của con người cùng với địa hình của núi đồi, review du lịch sapa màu xanh của rừng, như bức tranh có sự sắp xếp theo một bố cục hài hoà tạo nên một vùng có nhiều cảnh sắc thơ mộng hấp dẫn. Từ trung trung tâm thành phố bạn có thể phóng tầm mắt của mình thoả thê ngắm nhìn những đỉnh núi ngút ngàn…

- KHÍ HẬU Ở SAPA NHƯ THẾ NÀO?

Sa Pa có thứ tài nguyên vô giá đó là khí hậu trong lành mát mẻ, mang nhiều sắc thái đa dạng. Nằm ở độ cao trung bình 1.500m – 1.800m, khí hậu Sapa ít nhiều mang sắc thái xứ ôn đới, với nhiệt độ trung bình 15-18°C. Từ tháng 5 đến tháng 8, Sapa có mưa nhiều. Cuối năm, khi mùa đông đến, nhiệt độ ở Sa Pa có thể xuống dưới 0 độ, đôi khi có tuyết rơi.

Vì mình đi vào thời điểm đầu tháng 12 nên tiết trời rơi vào khoảng 3-8°C, rất lạnh. Mọi người đi nhớ mang theo thật nhiều áo ấm, gang tay, mũ len để tránh rét nhé!

À, các bạn nữ điệu điệu thì nhớ mang theo phấn rôm để bôi lên tóc vì khí hậu ẩm nên tóc rất dễ bị bết :3

- ĐẾN SAPA BẰNG PHƯƠNG TIỆN GÌ?

Thị trấn Sapa nằm cách thành phố Lào Cai 38km và cách Hà Nội 376km. Để tới đây, có rất nhiều phương tiện cho các bạn lựa chọn như tàu hỏa, ô tô. Tuy nhiên, chúng mình quyết định chọn ô tô giường nằm vì giá cả phải chăng, không tốn thời gian và tiện lợi (đến thẳng thị trấn Sapa chứ không phải dừng lại trạm nào cả).
    Mình đi xe theo Combo của a Hoàng Thành Công Doanh nên đã có vé xe khứ hồi và giường nằm rộng rãi, sạch sẽ nhất. Nhà xe sẽ chắc chắn có giường cho bạn nằm chứ không phải nhồi nhét giường phụ như các nhà xe khác.

(Xe đón và trả khách ở 218 Trần Quang Khải. Nếu đi từ Sapa về thì đến số 3 Kim Đồng để lên xe)

Lưu ý: Mình khuyên mọi người nên đến 218 Trần Quang Khải thật sớm để lấy chỗ nằm đẹp. Bởi đi đường đèo khá mệt nên nằm những giường ở cuối xe rất dễ bị say!

- ĐẾN SAPA NÊN Ở ĐÂU?

Có rất nhiều loại hình nhà nghỉ, khách sạn, homestay cho các bạn lựa chọn. Nhưng theo kinh nghiệm của mình, chúng ta lên Sapa chủ yếu đi chơi chứ không ở phòng mấy. Vì vậy, không nên ở các nhà nghỉ, khách sạn quá sang và đẹp để tiết kiệm chi phí. Chỉ cần có đầy đủ đệm sưởi, bình nóng lạnh và gần khu vực trung tâm, tiện đi lại là oke.

Với những tiêu chí đó, anh Hoàng Thành Công Doanh chọn cho chúng mình nhà nghỉ Song Anh. Địa chỉ: 065 FanXiPang. Ưu điểm của nhà nghỉ này là vị trí nằm ngay khu vực trung tâm, trước cửa là sân “sống ảo"; phòng ốc sạch sẽ, chủ nhà thân thiện, mến khách.

Lưu ý: Những bạn có ý định ở homestay thì nên cân nhắc bởi giá khá “chát”, rơi vào khoảng 1000k/1 phòng nhỏ. Hơn nữa, các homestay chủ yếu nằm trong bản, việc di chuyển rất khó khăn và tốn kém nên mong mọi người suy nghĩ cho kĩ <3

- ĐẾN SAPA NÊN DI CHUYỂN BẰNG PHƯƠNG TIỆN GÌ?

Tại Sapa, bạn có thể di chuyển giữa các địa điểm bằng taxi hoặc xe máy nhưng mình cảm thấy, xe máy là sự lựa chọn hợp lý nhất!

Lưu ý: Các bạn đi xe nhớ kiểm tra đầy đủ phanh, đèn xe và đặc biệt là xăng =)))

- ĐẾN SAPA NÊN ĐI NHỮNG ĐÂU?

Ngày 1:

Xe Queen cafe xuất phát lúc 10h tối và chúng mình có mặt tại Sapa vào 4h sáng hôm sau. Sau khi dừng xe, chúng mình vẫn nghỉ ở trên xe và đợi 6h check phòng. Nhà xe ko đuổi khách xuống luôn mà vẫn để khách nằm ngủ trên xe. 6h chúng mình xuống xe và bắt taxi Xanh. ( Đây là loại taxi chủ yếu ở thị trấn, như kiểu grab ở Hà Nội mình ý =)))))). Sau đó chúng mình check phòng, vệ sinh cá nhân xong chúng mình có chọn ăn phở. Nếu ăn sáng về bún và phở thì các bạn không thể bỏ qua 2 địa điểm sau: quán phở sạch Bắc Hà ở số 53 đường Lê Văn Tám ở gần hồ Xuân Viên, ở đây chuyên về phở gà cựa, ăn rất ngon. Quán thứ 2 đó là Phở Khuyên ở đường Tuệ Tĩnh ngay gần đồn công an thị trấn.